Thông báo

Icon
Error

3 Trang123>
Gửi chủ đề Trả lời
Topic giải đáp thắc mắc cho nhà đầu tư mới
TRẦN QUANG VINH
#1 Đã gửi : 05/04/2012 lúc 11:00:37(UTC)

Cảm ơn: 246 lần
Bạn là nhà đầu tư mới tham gia thị trường?
Bạn có những câu hỏi về kiến thức, kinh nghiệm đầu tư?
Hay cho dù bạn là ai, miễn là bạn có câu hỏi về kiến thức, kinh nghiệm thị trường chứng khoán.

Hãy đưa ra vấn đề của mình trong topic này để chúng tôi sẽ làm sáng tỏ vấn đề cho bạn. Chúng tôi không đảm bảo việc trả lời được tất cả các câu hỏi của các bạn (vì có rất nhiều nhà đầu tư giỏi hơn chúng tôi blushing ) nhưng chúng tôi dám chắc sẽ nỗ lực hết mình để giúp cho nhà đầu tư có được những kiến thức cơ bản nhất để bước vào thị trường một cách dễ dàng.

Và bây giờ việc của bạn là đặt câu hỏi.
2 người cảm ơn TRẦN QUANG VINH cho bài viết.
TRẦN ANH NGỌC
#2 Đã gửi : 05/04/2012 lúc 11:17:50(UTC)

Tui muốn đánh nhanh thắng nhanh, lướt sóng con nào pác confused
...
TRẦN QUANG VINH
#3 Đã gửi : 05/04/2012 lúc 11:23:49(UTC)

Originally Posted by: Kute Go to Quoted Post
Tui muốn đánh nhanh thắng nhanh, lướt sóng con nào pác confused
...

Topic này chỉ giải đáp các vấn đề về kiến thức, kinh nghiệm pác nhé. Các vấn đề mua/bán mã nào vui lòng sang topic khác. batting eyelashes
1 người cảm ơn TRẦN QUANG VINH cho bài viết.
TRẦN ANH NGỌC
#5 Đã gửi : 05/04/2012 lúc 11:26:53(UTC)

Theo sách vở em có trước kia thì chơi sàn Hà Nội, cho biên độ mạnh. Thôi thì tối về ôn lại vậy
thanks pác whew!
NGUYỄN TRỌNG THỦY
#6 Đã gửi : 05/04/2012 lúc 12:51:06(UTC)

Originally Posted by: Trần Quang Vinh Go to Quoted Post
Hay cho dù bạn là ai, miễn là bạn có câu hỏi về kiến thức, kinh nghiệm thị trường chứng khoán.

Hãy đưa ra vấn đề của mình trong topic này để chúng tôi sẽ làm sáng tỏ vấn đề cho bạn. Chúng tôi không đảm bảo việc trả lời được tất cả các câu hỏi của các bạn (vì có rất nhiều nhà đầu tư giỏi hơn chúng tôi blushing ) nhưng chúng tôi dám chắc sẽ nỗ lực hết mình để giúp cho nhà đầu tư có được những kiến thức cơ bản nhất để bước vào thị trường một cách dễ dàng.

Bạn Vinh cho hỏi lệnh ATO và ATC khớp kiểu gì. mà thỉnh thoảng có nhà đầu tư đặt lệnh che có 10cp.
VD. STB chẳng hạn. ------ mua 1500 giá 21.9 Mua ATC 1000 ---------bán ATC 500 bán 1000 giá 22 bán 2000 giá 22.1 thì sẽ khớp thế nào giá TB ra sao?
NGUYỄN THỊ LIÊN
#10 Đã gửi : 05/04/2012 lúc 02:20:57(UTC)

Rất cảm ơn tinh thần giúp đỡ của bạn!
Tôi muốn hỏi về các CTCK những công ty nào là báo cáo tài chính minh bạch CÓ THỂ TIN CẬY ĐƯỢC
1 người cảm ơn NGUYỄN THỊ LIÊN cho bài viết.
NGUYỄN KIM HƯƠNG
#13 Đã gửi : 05/04/2012 lúc 02:54:38(UTC)

Cảm ơn: 21 lần
tôi muốn hỏi học phân tích kỹ thuật ở trang web nào thì tốt.Tôi chỉ tranh thủ học thôi nên rất cần tìm hiểu trang nào tốt và dễ hiểu.Tôi cứ ôm cổ phiếu lên rồi lại xuống. KHÌ KHÌ .Bay mò mà.Nhưng tôi vẫn tin có cách đầu tư để chơi chứng khoán ko trở thành 1 canh bạc
NGÔ THỊ OANH
#15 Đã gửi : 05/04/2012 lúc 04:13:32(UTC)

Định chuyển sang CTCK khác nhưng thấy FPTS có 4R này cũng hay hay nên tạm thôi. Mình đã nghe nhiều v/v làm giá, mua tay phải, bán tay trái. Bác cho hỏi cách nhìn lệnh trên bảng giao dịch để phát hiện được điều này?

Xin cảm ơn.
NGUYỄN NGỌC TUẤN
#14 Đã gửi : 05/04/2012 lúc 04:35:02(UTC)

Originally Posted by: Client34271 Go to Quoted Post
tôi muốn hỏi học phân tích kỹ thuật ở trang web nào thì tốt.Tôi chỉ tranh thủ học thôi nên rất cần tìm hiểu trang nào tốt và dễ hiểu.Tôi cứ ôm cổ phiếu lên rồi lại xuống. KHÌ KHÌ .Bay mò mà.Nhưng tôi vẫn tin có cách đầu tư để chơi chứng khoán ko trở thành 1 canh bạc

PTKT bác có thể tìm trên internet về vì có rất nhiều tài liệu đã được public. Tuy nhiên, bác nên tìm hiểu trình tự theo mức đơn giản trước rồi phức tạp sau.
Một số web tham khảo: phutoan.com.vn; vietstock.vn
Quan điểm mỗi người không giống nhau nên cách nhìn thị trường trong mỗi giai đoạn sẽ tạo ra sự khác biệt. Quan trọng là bác quan sát đồ thị giá có thể hiểu và tự tổng hợp được những qui tắc riêng trong phân tích & đầu tư. Đây cũng là cách mà nhiều người đã thành công khi đi theo PTKT.

Chúc bác đầu tư thành công !
1 người cảm ơn NGUYỄN NGỌC TUẤN cho bài viết.
TRẦN QUANG VINH
#7 Đã gửi : 05/04/2012 lúc 04:39:00(UTC)

Originally Posted by: Hà Nội 2 Go to Quoted Post

Bạn Vinh cho hỏi lệnh ATO và ATC khớp kiểu gì. mà thỉnh thoảng có nhà đầu tư đặt lệnh che có 10cp.
VD. STB chẳng hạn. ------ mua 1500 giá 21.9 Mua ATC 1000 ---------bán ATC 500 bán 1000 giá 22 bán 2000 giá 22.1 thì sẽ khớp thế nào giá TB ra sao?

Để trả lời câu hỏi của trên bạn cần biết một số quy tắc, điều kiện như sau:

Quy tắc ưu tiên lệnh khớp:
Lệnh ATO, ATC được ưu tiên khớp trước lệnh giới hạn (LO).
Lệnh Mua giá cao hoặc bán giá thấp sẽ được ưu tiên khớp trước.
Nếu đặt cùng mức giá thì lệnh vào hệ thống trước dược ưu tiên khớp trước.

Nguyên tắc xác định giá khớp lệnh đối với phiên khớp lệnh định kỳ như sau;
Nguyên tắc 1: giá khớp lệnh là giá mà tại đó khối lượng giao dịch là lớn nhất.
Nguyên tắc 2: nếu có nhiều mức giá thỏa mãn nguyên tắc 1 thì mức gần với giá tham chiếu hơn sẽ là giá khớp.
Nguyên tắc 3: nếu 2 mức giá thoản mãn nguyên tắc 2 thì mức giá cao hơn sẽ được lấy làm giá mở/đóng cửa.

Trong toàn bộ thời gian đợt khớp lệnh mở/đóng cửa thị trường hệ thống của HOSE sẽ tiếp nhận lệnh nhưng chỉ tiến hành so khớp vào thời điểm cuối đợt.

Dựa trên ví dụ quả bạn kết quả khớp lệnh như sau:
Giá đóng cửa: 22.000đ/cp; tổng khối lượng khớp: 1.000 cp
Ai khớp?
Người mua 1000 lệnh ATC
Người bán 500 ATC + người bán 1000 giá 22 nhưng chỉ khớp 500 cp, còn dư 500 cp ko bán được.

Để xác định được kết quả khớp bạn lập ra bảng với 1 bên mua, 1 bên bán và cột khối lượng giao dịch ở giữa. Sau đó xác định tổng khối lượng khớp tại từng mức giá và đối chiếu với nguyên tắc xác định giá khớp ở trên sẽ có kết quả.

Trên đây là ví dụ để các bạn hiểu cách tính của hệ thống và đặt lệnh cho phù hợp với từng tình huống. Thực chất hệ thống của Sở HOSE sẽ tính toán rá giá khớp và ai là người được khớp.
TRẦN QUANG VINH
#11 Đã gửi : 05/04/2012 lúc 04:44:15(UTC)

Originally Posted by: K14BK Go to Quoted Post
Tôi muốn hỏi về các CTCK những công ty nào là báo cáo tài chính minh bạch CÓ THỂ TIN CẬY ĐƯỢC

Bác hỏi câu khó quásurprise và tôi tin là không ai có thể trả lời chính xác câu này. Mọi thứ đều chỉ có tính tương đối và theo một tư duy thông thường công ty không lừa dối khách hàng thì khả năng ít lừa dối cổ đông.
3 người cảm ơn TRẦN QUANG VINH cho bài viết.
NGUYỄN THỊ LIÊN
#8 Đã gửi : 06/04/2012 lúc 05:42:13(UTC)

Originally Posted by: Hà Nội 2 Go to Quoted Post
Originally Posted by: Trần Quang Vinh Go to Quoted Post

Tôi xin hỏi về giao dịch đặt lệnh ở CTCK FPTS ,tôi mấy lần đặt huỷ lệnh tưởng là huỷ rồi nhưng lại không được và giao dịch vẫn thực hiện thật là chán ,đáng ra nếu khi đăt lệnh huỷ mà không được phải có thông báo chứ .Tôi cũng đã có thời gian mở tài khoản ở CTCK VCBS ,gần đây tôi nghĩ là CTCK FPTS ưu việt hơn về công nghệ nên quyết định chuyển về CTCK FPTS ,nhưng về điểm huỷ lệnh bên CTCK VCBS xử lý tốt hơn .Tại sao vậy?
TRẦN QUANG VINH
#9 Đã gửi : 06/04/2012 lúc 10:22:34(UTC)

Tôi xin hỏi về giao dịch đặt lệnh ở CTCK FPTS ,tôi mấy lần đặt huỷ lệnh tưởng là huỷ rồi nhưng lại không được và giao dịch vẫn thực hiện thật là chán ,đáng ra nếu khi đăt lệnh huỷ mà không được phải có thông báo chứ .Tôi cũng đã có thời gian mở tài khoản ở CTCK VCBS ,gần đây tôi nghĩ là CTCK FPTS ưu việt hơn về công nghệ nên quyết định chuyển về CTCK FPTS ,nhưng về điểm huỷ lệnh bên CTCK VCBS xử lý tốt hơn .Tại sao vậy?

Mặc dù câu hỏi của bác không đúng với tiêu chí của chủ đề nhưng mình trả lời bạn như: khi bạn hủy hệ thống sẽ ra một dòng thông báo là hủy được hay lệnh bị từ chối. Ngoài ra ngay sau khi hủy bạn có thể xem trạng thái lệnh của bạn ở tab "lệnh trong ngày'. Một điều quan trọng là khi có bất kỳ vấn đề gì về hệ thống giao dịch bạn vui lòng liên lạc ngay với chúng tôi theo số 37737068 vì có những trường hợp chỉ có thể xác định được có lỗi hệ thống hay không ở ngay thời điểm bạn đặt lệnh.

Những câu hỏi tương tự thế này các bạn vui lòng viết trong box "hỏi đáp về sản phẩm dịch vụ'.

Xin cảm ơn!
NGUYỄN VĂN THÁI
#16 Đã gửi : 06/04/2012 lúc 12:30:42(UTC)

Cái này cũng tạm được,lâu lâu lú lẫn ôn lại
TRẦN QUANG VINH
#17 Đã gửi : 17/04/2012 lúc 10:45:47(UTC)

Trong quá trình trả lời khách hàng chúng tôi nhận thấy việc chốt danh sách cho các sự kiện chia cổ tức, phát hành cổ phiếu, họp cổ đông... khiến nhiều nhà đầu tư rất băn khoăn. Câu hỏi chúng tôi thường nhận được là mua ngày xx/xx có được hưởng quyền không? Để giải đáp vấn đề này chúng tôi xin trả lời như sau:

Trước tiên hay tư duy theo hướng đơn giản hóa vấn đề không phức tạp winking

Tiếp đến, với bất kỳ quyền gì sẽ có 2 ngày gôm ngày giao dịch không hưởng quyền (GDKHQ) và ngày đăng ký cuối cùng (ĐKCC). Đơn giản hóa vấn đề là chỉ cần quan tâm đến ngày GDKHQ
không cần biết ngày ĐKCC là gì.

Tại ngày GDKHQ: bên mua sẽ không được quyền lợi nào và bên bán sẽ có quyền lợi liên quan.

Ví dụ cụ thể: theo thông báo NST sẽ chi trả cổ tức năm 2011 tỷ lệ 18% trong thời gian tới. Thông tin chi tiết xem tại đây

Với thông tin đã công bố người giao dịch chỉ cần quan tâm ngày GDKHQ là 08/05. Tại ngày này, bên mua sẽ không được hưởng số tiền 1.800 đ/cp trong khi bên bán sẽ nhận được 1.800 đ/cp khi NST thanh toán. Nhà đầu tư đã mua NST trước ngày 08/05 và còn giữ tới ngày 08/05 đương nhiên nhận được cổ tức.

Không biết em giải thích thế đã rõ chưa nhỉ

2 người cảm ơn TRẦN QUANG VINH cho bài viết.
NGUYỄN THỊ THANH MAI
#18 Đã gửi : 18/04/2012 lúc 03:56:19(UTC)

Em muôn hỏi dùng đòn bẩy tài chính như thế nào để mua ngày T bán được ngày T+1 hoặc T+2?
TRẦN QUANG VINH
#19 Đã gửi : 18/04/2012 lúc 04:04:44(UTC)

Originally Posted by: Client836 Go to Quoted Post
Em muôn hỏi dùng đòn bẩy tài chính như thế nào để mua ngày T bán được ngày T+1 hoặc T+2?

Việc dùng đòn bẩy và bán T+1 hay T+2 là 2 vấn đề không liên quan tới nhau bác ạ. Hiện nay khi sử dụng dịch vụ giao dịch ký quỹ cuả FPTS nhà đầu tư có thể bán bất kỳ thời điểm nào miễn là thỏa mãn điều kiện chứng khoán đã có trong tài khoản. Chẳng hạn bác vừa cầm cố nhưng 5 phút sau thị trường biến động bác quyết định bán ra --> vẫn được bán.

Tuy nhiên việc được bán T+1 hay T+2 lại phụ thuộc quy định của cơ quan quản lý có cho hay không.
NGUYỄN CAO QUỲNH
#12 Đã gửi : 18/04/2012 lúc 09:20:08(UTC)

Câu hỏi của bác hay và khó cho các nhà tư vấn quá. Em cũng đang quan tâm cái này, bác có cách nào khác không?
NGUYỄN THỊ THANH MAI
#21 Đã gửi : 18/04/2012 lúc 10:29:06(UTC)

vay bac cho em hoi em muon dang ky giao dich ky quy de duoc ban luon truoc ngay t+4 thi can co thu tuc gi a. Co the thuc hien truc tuyen duoc khong. Phi giao dich duoc tinh nhu the nao a?
NGUYỄN VĂN DŨNG
#22 Đã gửi : 19/04/2012 lúc 11:49:51(UTC)

Originally Posted by: ThanhMai Go to Quoted Post
vay bac cho em hoi em muon dang ky giao dich ky quy de duoc ban luon truoc ngay t+4 thi can co thu tuc gi a. Co the thuc hien truc tuyen duoc khong. Phi giao dich duoc tinh nhu the nao a?

Việc đăng ký giao dịch ký quỹ chỉ có nghĩa là đăng ký để bác sử dụng tiền vay của FPTS trong trường hợp cần thiết, chứ không liên quan gì đến việc bán sớm trước ngày thanh toán của giao dịch mua. Sau khi ký hợp đồng ký quỹ với FPTS thì bác có thể thao tác các giao dịch ký quỹ (EzMargin / EzMortgage) một cách trực tuyến.
Theo quy định hiện hành thì bác chỉ được phép bán chứng khoán đã về đến tài khoản (sớm nhất là vào sáng ngày T+4). Tuy nhiên, gần đây UBCK, Trung tâm lưu ký và các CTCK đã thống nhất sẽ cố gắng để rút ngắn thời gian thanh toán xuống, và khách hàng sẽ có thể được bán vào sáng ngày T+3.
Trả lời nhanh Hiển thị Trả Lời Nhanh
Ai đang xem chủ đề này?
Guest
3 Trang123>
Gửi chủ đề Trả lời
Di chuyển  
Bạn có thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn có thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn có thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn có thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

Bản quyền © Công ty Cổ phần Chứng khoán FPT.