Thông báo

Icon
Error

3 Trang<123>
Gửi chủ đề Trả lời
Topic giải đáp thắc mắc cho nhà đầu tư mới
HUỲNH QUỐC TUỲN
#23 Đã gửi : 19/04/2012 lúc 03:57:00(UTC)

EM gà mờ mới vừa chơi CK. CHo em hỏi 1 tý
-Vừa rồi đầu tháng 3 em có mua 1 ít cổ phiếu VST.Sắp tới VST có đại hội cổ đông .
+ EM muốn tham gia có được không ? Nếu được thì làm như thế nào ?
+ Nếu VST chia cổ tức cho cổ đông thì em có được chia hay không ? Nếu được thì làm sao để nhận được cổ tức

Nhờ anh/chị giải đáp giúp.Em xin cảm ơn
LÊ DIỆU LINH
#24 Đã gửi : 19/04/2012 lúc 04:40:16(UTC)

Cảm ơn: 13 lần
Tôi xin trả lời bác như sau:
- Thứ nhất về vấn đề bác có được họp ĐHCĐ hay không?
Bác không nói rõ là bác mua ngày nào? Theo thông báo thì ngày giao dịch không hưởng quyền (GDKHQ) là 19/3. Tức là bác mua trước ngày 19/3 là bác sẽ được dự, còn nếu bác mua sau thì không được dự ĐHCĐ.
Nếu bác có trong diện được dự ĐHCĐ (bác là cổ đông kể cả chỉ có 1 cp) thì công ty sẽ gửi giấy mời cho bác để tham dự.
- Thứ 2 là về vấn đề chia cổ tức.
Bác cũng phải nắm giữ cổ phiếu cho đến ngày GDKHQ thì bác sẽ được hưởng cổ phiếu (kể cả vào ngày GDKHQ bác bán cp đó).
LÊ DIỆU LINH
#25 Đã gửi : 19/04/2012 lúc 04:42:48(UTC)

Còn làm thế nào để nhận cổ tức?
Khi cổ tức được công ty phát hành trả về thì công ty chứng khoán nơi bác có tài khoản (có chứng khoán đó) sẽ phân bổ vào tk chứng khoán của bác, bác sẽ rút tiền bình thường tại tài khoản chứng khoán của bác.
LÊ VĂN BÌNH
#26 Đã gửi : 19/04/2012 lúc 08:19:29(UTC)

Hơi trái chủ để một chút, nhưng bác nào làm bên FPTS giải thích hộ cái, dạo này bảng điện tử đểu quá. Ban ngày thì không sao, tối xem lại giá cả thì toàn giá của ngày hôm trước. Vậy là sao nhỉ?? Các pro nào biết vấn đề này không?
NGUYỄN KIM HƯƠNG
#27 Đã gửi : 19/04/2012 lúc 09:58:47(UTC)

Cảm ơn: 21 lần
HÔM TRƯỚC TÔI THẤY CÓ MỤC SÁCH DẠY CHỨNG KHOÁN .BÂY GIỜ MỤC ĐÓ Ở ĐÂU RỒI ẤY NHỈ?HÌNH NHƯ MỤC ĐÓ DO BẠN TRẦN QUANG VINH LẬP RA
LÊ ĐƯỜNG SƠN
#30 Đã gửi : 19/04/2012 lúc 10:56:06(UTC)

Cảm ơn: 6 lần
Các bác cho mình hỏi. Mình đang có cổ phiếu HAG. Theo thông báo của vndirect như sau:
GDKHQ: 13/3/2012
Ngày chốt: 15/3/2012
ngày Thực hiện: 19/3/2012
Loại sự kiện: Họp ĐHCĐ 2012
Sau đó lại có thông báo
GDKHQ: 24/3/2012
Ngày chốt: 26/3/2012
ngày Thực hiện: để trống
Loại sự kiện: Cổ tức bằng cổ phiếu
Vậy các bác cho mình hỏi. 2 loại sự kiện trên có ý nghĩa gì với nhà đầu tư?
Nếu ngày 13/3 mình còn giữ cổ phiếu nhưng đến trước ngày 24/3 (có thể 23/3) mình không còn giữ cổ phiếu thì mình có được chia cổ tức hay có được quyền gì không?
mình không hiểu tại sao lại có 2 ngày GDKHQ gần nhau như vậy?
Mong các bác giải thích giúp. Xin cảm ơn!
Đây là link những thông tin trên
https://www.vndirect.com...59986db31e5536a35d.shtml
PHẠM VIỆT DŨNG
#4 Đã gửi : 19/04/2012 lúc 11:36:20(UTC)

Cảm ơn: 461 lần
Originally Posted by: Kute Go to Quoted Post
Tui muốn đánh nhanh thắng nhanh, lướt sóng con nào pác confused
...

Kute muốn đánh nhanh thắng nhanh thì nên chọn CP "cơ hội". kiss

happy] Cổ phiếu "cơ hội" là CP mới xuất hiện tin tốt như: lãi đột biến, mua CP quỹ, chia cổ tức, đội lái "đánh lên" v.v.. và V.v..

Nhưng phải nhớ talk to the hand sleepy thăng thật nhanh laughing chứ đừng để chậm, thành ra KuTeTua nhé laughing laughing laughing
NGUYỄN QUỐC PHƯƠNG
#31 Đã gửi : 19/04/2012 lúc 11:42:25(UTC)

Originally Posted by: Client51269 Go to Quoted Post
Các bác cho mình hỏi. Mình đang có cổ phiếu HAG. Theo thông báo của vndirect như sau:
GDKHQ: 13/3/2012
Ngày chốt: 15/3/2012
ngày Thực hiện: 19/3/2012
Loại sự kiện: Họp ĐHCĐ 2012
Sau đó lại có thông báo
GDKHQ: 24/3/2012
Ngày chốt: 26/3/2012
ngày Thực hiện: để trống
Loại sự kiện: Cổ tức bằng cổ phiếu
Vậy các bác cho mình hỏi. 2 loại sự kiện trên có ý nghĩa gì với nhà đầu tư?
Nếu ngày 13/3 mình còn giữ cổ phiếu nhưng đến trước ngày 24/3 (có thể 23/3) mình không còn giữ cổ phiếu thì mình có được chia cổ tức hay có được quyền gì không?
mình không hiểu tại sao lại có 2 ngày GDKHQ gần nhau như vậy?
Mong các bác giải thích giúp. Xin cảm ơn!
Đây là link những thông tin trên
https://www.vndirect.com...59986db31e5536a35d.shtml

Ngày 13/3 đến 19/3 là chốt danh sách dự đại hội cổ đông va GDKHQ là quyền bỏ phiếu.
24/3 đến 26/3 là chốt danh sách nhận cổ tức bằng cổ phiếu, nhưng ngày thực hiện để trống nghĩa là chưa biết ngày nào trả cổ phiếu thưởng.sad ngày nào trả thông báo sau.tongue
Nếu ngày 13 còn mà 24 bán hết rồi thì được dự đại hội và bỏ phiếu, không được chia cổ tức.
nhiều khi cổ tức nghĩa là tức đến tận cổ đó, vì có những công ty xin hoãn trả cổ tức dài dài vì lý do hết tiền.broken heart tui thì ko ham cổ tức lắm.
1 người cảm ơn NGUYỄN QUỐC PHƯƠNG cho bài viết.
TRẦN QUANG VINH
#28 Đã gửi : 20/04/2012 lúc 09:00:05(UTC)

Cảm ơn: 246 lần
Originally Posted by: Client34271 Go to Quoted Post
HÔM TRƯỚC TÔI THẤY CÓ MỤC SÁCH DẠY CHỨNG KHOÁN .BÂY GIỜ MỤC ĐÓ Ở ĐÂU RỒI ẤY NHỈ?HÌNH NHƯ MỤC ĐÓ DO BẠN TRẦN QUANG VINH LẬP RA

Mời bác vào topic này để lấy sách. Hiện nay FPTS đang tổng hợp lại tài liệu, sách để kho của chúng ta phong phú hơn. Bác xem trước 2 cuốn trong topic này nhé.
1 người cảm ơn TRẦN QUANG VINH cho bài viết.
NGUYỄN MINH HOÀNG
#33 Đã gửi : 23/04/2012 lúc 09:35:04(UTC)

CHo mình hỏi là vào lúc 1:00AM ngày 23/4 mình có đặt lệnh bán CII vs giá 35900d
Đến khi 9h34 giá nó lên tới 37600*ình vẫn ko dc khớp lệnh? Tại sao thế ạ? Mình xóa thì nó báo "Order in process"
PHẠM VIỆT DŨNG
#20 Đã gửi : 23/04/2012 lúc 03:54:46(UTC)

Originally Posted by: ThanhMai Go to Quoted Post
Em muôn hỏi dùng đòn bẩy tài chính như thế nào để mua ngày T bán được ngày T+1 hoặc T+2?

cool Hiện tại theo "luật" sau khi mua CP phải đến T4 bạn mới bán được.

Nghe nói trong thực tế có những nhóm NĐT lớn liên kết với nhau, họ có thể "vay mượn" CP lẫn nhau để bán trước T4, khi CP của người vay về TK họ sẽ trả cho người cho vay (thậm chí có thể mua sau khi bán để trả cũng được!). Nhưng đáy là các NĐT lớn và có mối quan hệ rộng mới làm như vậy được, hơn nữa làm thế là "lách luật" vừa không hay vừa mạo hiểm...

Còn nếu vốn cúa bạn khoảng 100T cũng có thể dùng đòn bẩy để đánh "giống như T0", vẫn đúng luật là có thể trong những điều kiện "hẹp".

Ví dụ: Bạn đang có 1000CP đủ T4 và đang hết "xiền". Bạn đã đoan chắc CP của bạn sẽ lên tiếp và không muốn bán. Nhưng đầu phiên giá xuống "thảm", bạn "nhận định": CP đang bị đánh xuống, cuối phiên giá chắc chắn sẽ lên; Vậy thì mua đầu phiên, bán cuối phiên bạn sẽ có lãi!?

Trường hợp này bạn có thể dùng đòn bẩy theo hai cách:
- Cầm cố 1000CP lấy tiền mua 400CP lúc đầu phiên, cuối phiên bạn bán 400CP đế trả nợ.
- Bán 1000CP đầu phiên, vay ứng trước tiền bán, cuối phiên mua lại 1070CP (giả sử biên đọ giao động trong phiên là 7%).
big grin như vậy thực chất là bạn đã giao dịch TO big grin

cool Điều kiên đẻ bạn thực hiện được T0 này có lợi là: 7% lợi nhuận của bạn phải có giá trị cao hơn sự mất lợi thế T4 của số CP mua lại sau, tất nhiên happy cần tính cả đến chi phí vay vốn nữa big grin

Theo mình nếu đủ vốn để duy trì thường xuyên lượng CP giá trị là 50T có thể thực hiên T0 rồi (nếu có 100T hai ngày một lần, 200T có thể liên tục T0/50T...)smug

Về nguyên tắc, nếu thị trường "cho phép" bạn thường xuyên thắng thì đòn bầy giúp bạn thắng nhanh hơn. Ngược lại, thị trường "ép" bạn thường xuyên thua thì khi đó dùng đòn bẩy, bạn sẽ thua nhanh hơn! big grin big grin big grin
2 người cảm ơn PHẠM VIỆT DŨNG cho bài viết.
NGUYỄN THỊ HOA LÊ
#34 Đã gửi : 24/04/2012 lúc 09:18:53(UTC)

Anh em ghi nhận sự nhiệt tình của bác PVD.
TRẦN QUANG VINH
#35 Đã gửi : 26/04/2012 lúc 03:18:44(UTC)

Cảm ơn: 246 lần
Hàng ngày em thấy nhiều nhà đầu tư gọi lên hỏi những vấn đề rất cơ bản mà sao thấy ít người lên đây hỏi quá nhỉ. Chắc diễn đàn mình chủ yếu nhà đầu tư có kiến thức + kinh nghiệm tham gia rồi. surprise
NGUYỄN KIM HƯƠNG
#36 Đã gửi : 26/04/2012 lúc 11:06:06(UTC)

TÔI THẤY DIỄN ĐÀN RẤT BỔ ÍCH VỚI TÔI.VỚI LẠI VÀO XEM DIỄN ĐÀN NÀY GIỐNG NHƯ VÀO NHÀ MÌNH.THẤY TIN CẬY ĐƯỢC MÀ TÔI RẤT MONG CÓ NHIỀU NHÀ ĐẦU TƯ DẦY DẠN KINH NGHIỆM THAM GIA.TÔI NGHĨ NHIỀU NGƯỜI KO ĐỂ Ý LÀ CÓ DIỄN ĐÀN NÀY VÌ ÍT NGƯỜI ĐỂ Ý GIAO DIỆN CỦA TRANG CHỦ CÓ GÌ MỚI KO NÊN KO NHÌN THẤY CHỖ DIỄN ĐÀN
NGUYỄN THỊ THANH MAI
#37 Đã gửi : 03/05/2012 lúc 03:49:32(UTC)

bac cho em hoi su khac nhau giua margin va can co chung khoan.
vd: trong tk cua e co 1000 ck Fpt. E cam co dc 40% tien. Sau do e rut tien ra hoac mua ck khac. Sau do e ban 1 ma ck khac trong tk cua e va fpts tu dong truy thu 40% so tien e da vay cong voi phi dv. Nhu vay la e su dung dich vu cam co va tra tien cam co roi dung k a. Vay margin thi nhu the nao a. Mong bac giai thich ty mi cho e nhe.
LÊ DIỆU LINH
#38 Đã gửi : 03/05/2012 lúc 04:50:24(UTC)

Em xin giải thích cho bác về dịch vụ hỗ trợ vốn (mar) và cầm cố (mor) của fpts (tất cả chứng khoán mua mar và cầm cố đều phải nằm trong danh sách cho phép của fpts, vd là mã được hỗ trợ 40%)như sau:
- Mar là khách hàng có tiền và công ty sẽ hỗ trợ thêm cho khách hàng tiền để mua thêm chứng khoán. Khách hàng có 60tr, công ty sẽ hỗ trợ thêm 40tr để mua chứng khoán có giá trị là 100tr.
- Mor là khách hàng có chứng khoán X, giá trị là 100tr, khách hàng sẽ cầm cố được tiền là 40tr, tiền này có thể rút hoặc mua chứng khoán tiếp (kể cả mua mar).
Note:
- Mỗi lệnh mua hoặc lệnh cầm cố sẽ được tính là 1 hợp đồng và không liên quan gì đến nhau.
- Giả sử khi bác cầm cố mã X nhưng lại bán mã Y, thì tiền bán mã Y về tài khoản của bác như bán chứng khoán thường (fpts sẽ không tự động thu tiền gốc và lãi vay từ việc cầm cố mã X của bác, nếu muốn trả nợ cho hợp đồng này, bác sẽ phải làm thao tác trả tiền cho hợp đồng cầm cố mã X).
- Nếu bác cầm cố mã X và bán mã X thì fpts sẽ tự động thu lại gốc và lãi tương ứng với phần chứng khoán bác bán trong hợp đồng cầm cố mã X. (giả sử bác bán 1 phần thì thu 1 phần, còn bán hết thì fpts sẽ thu hết cả gốc và lãi vay của cả hợp đồng cầm cố).
PHẠM VIỆT DŨNG
#39 Đã gửi : 03/05/2012 lúc 09:11:35(UTC)

happy happy happy

Hôm nay gặp trục trặc kỹ thuật trong giao dịch giữa phiên.at wits&#39; end

Nhìn thấy số "tư vấn hỗ trợ" ở góc trái bảng điện tử rolling on the floor liền phím ngay laughing khổ nỗi, cái chữ "tư vấn hỗ trợ" thì rõ mồn một nhưng at wits&#39; end cái số thì thoắt hiện thoắt ẩn at wits&#39; end

nerd Mát mờ tay chậm crying U50 rồitongue ấn mãi mà không ra cái số angry điên hết cả người sad

happy May mà cuối cùng cũng gọi được happy Hơn nữa vừa kể xong, cháu gái "tư vấn" giọng ngọt ngào, lại giải quyết vấn đề mình đang thắc mác ngay tắp lự big grin nên bao nhiêu bực bội bay hết tongue

time out May cho Fpts đấy wave đáng nhẽ bị phê bình rồi laughing laughing laughing
1 người cảm ơn PHẠM VIỆT DŨNG cho bài viết.
NGUYỄN THỊ THANH MAI
#40 Đã gửi : 03/05/2012 lúc 11:58:54(UTC)

cam on bac da giai thich cho e nhe.
LÊ SƠN
#41 Đã gửi : 04/05/2012 lúc 12:32:26(UTC)

Dear FPTS và các Bác,

Cho Em hỏi một vấn đề liên quan đến việc nhận cổ tức:

Em thấy thông báo như sau:

"- Địa điểm thực hiện thanh toán cổ tức:

+ Đối với chứng khoán lưu ký: Người sở hữu làm thủ tục nhận cổ tức bằng cổ phiếu tại các TVLK nơi mở tài khoản lưu ký.

+ Đối với chứng khoán chưa lưu ký: Người sở hữu làm thủ tục nhận cổ tức bằng cổ phiếu tại trụ sở chính Công ty Cổ phần Everpia Việt Nam và xuất trình CMND."

Em mua chứng khoán thường qua EzTrade bằng khớp lệnh, không thực hiện lưu ký hay gì cả. Như vậy Em sẽ nhận cổ tức như thế nào ạ??

Cảm ơn các bác nhiều ạ big hug
NGUYỄN HOÀNG HIỆP
#43 Đã gửi : 04/05/2012 lúc 08:34:14(UTC)

Chào bác Sơn Lê,

Chứng khoán mà bác mua bằng phương thức khớp lệnh thì chứng khoán đó mặc nhiên được hiểu là Chứng khoán đã lưu ký, và do đó cổ tức sẽ tự động chuyển về tài khoản chứng khoán của bác tại FPTS.

trân trọng
Trả lời nhanh Hiển thị Trả Lời Nhanh
Ai đang xem chủ đề này?
Guest (3)
3 Trang<123>
Gửi chủ đề Trả lời
Di chuyển  
Bạn có thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn có thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn có thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn có thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

Bản quyền © Công ty Cổ phần Chứng khoán FPT.