Thông báo

Icon
Error

Gửi chủ đề Trả lời
Nhận định của em về chính sách dành cho nền kinh tế nước ta hiện nay
ĐINH VIẾT HUY
#1 Đã gửi : 24/04/2012 lúc 12:38:37(UTC)

Giảm lãi xuất, mởi van tín dụng cho bất động sản...
Chỉ giúp bất động sản duy trì thêm tình trạng chết lâm sàn chứ không thể chữa khỏi được.
Muốn thoát khỏi tình trạng này
- 1 là cho nó chết hẳn
- 2 là có 1 liều thuốc đặc biệt từ chính phủ, doanh nghiệp kinh doanh bất động sản và người dân.
NGUYỄN HOÀNG HIỆP
#2 Đã gửi : 24/04/2012 lúc 02:25:12(UTC)

BĐS là một ngành cơ bản kinh tế cơ bản. Sản phẩm của nó vừa là sản phẩm tiêu dùng, vừa là hệ thống hạ tầng cho nền kinh tế phát triển. Tuy nhiên, do thị trường BĐS ko chỉ có người tiêu dùng, các nhà đầu tư dài hạn mà còn cả những người đầu cơ. Vì vậy, bất kỳ 1 quốc gia nào khi phát triển đều phải đương đầu với bài toán bong bóng BĐS khi giá được đẩy lên quá cao khỏi giá trị thực.

Giải pháp là cho BĐS chết hẳn có được không? tôi nghĩ là không thể. Bởi vì BĐS mà chết thì nền kinh tế không thể phát triển được. Hơn nữa các ngân hàng hiện đang có rất nhiều khoản vay được thế chấp bằng BĐS, nếu BĐS mà chết thì hệ thống ngân hàng sụp đổ ngay.

Vì vậy tôi thiên về quan điểm: cần có 1 liều thuốc đặc biệt từ chính phủ. Nó không phải là thuốc thần có thể đưa BĐS hot như cách đây 2-3 năm, mà sẽ đưa BĐS tập trung vào đúng vai trò của nó: chỗ ở cho người có nhu cầu và hạ tầng cho nền kinh tế.
1 người cảm ơn NGUYỄN HOÀNG HIỆP cho bài viết.
NGUYỄN VĂN DŨNG
#3 Đã gửi : 24/04/2012 lúc 02:37:58(UTC)

Tôi thì không nghĩ là sẽ có "liều thuốc đặc biệt" nào đó. Đồng thời cũng không thể siết chặt quá để tới mức mà các doanh nghiệp BĐS đều chết hết. Chính phủ sẽ luôn phải cân đối (bóp chỗ này một ít, nới chỗ kia một ít), để ngành BĐS phát triển ở mức hợp lý, có doanh nghiệp chết và cũng có doanh nghiệp phát triển tốt (chứ không thể là một ngành siêu lợi nhuận như một số năm trước) và tránh rủi ro bong bóng BĐS.
Trả lời nhanh Hiển thị Trả Lời Nhanh
Ai đang xem chủ đề này?
Guest
Gửi chủ đề Trả lời
Di chuyển  
Bạn có thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn có thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn có thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn có thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

Bản quyền © Công ty Cổ phần Chứng khoán FPT.