Thông báo

Icon
Error

Gửi chủ đề Trả lời
Hưởng quyền
LÊ ĐƯỜNG SƠN
#1 Đã gửi : 19/04/2012 lúc 10:47:54(UTC)

Cảm ơn: 6 lần
Các bác cho mình hỏi. Mình đang có cổ phiếu HAG. Theo thông báo của vndirect như sau:
GDKHQ: 13/3/2012
Ngày chốt: 15/3/2012
ngày Thực hiện: 19/3/2012
Loại sự kiện: Họp ĐHCĐ 2012
Sau đó lại có thông báo
GDKHQ: 24/3/2012
Ngày chốt: 26/3/2012
ngày Thực hiện: để trống
Loại sự kiện: Cổ tức bằng cổ phiếu
Vậy các bác cho mình hỏi. 2 loại sự kiện trên có ý nghĩa gì với nhà đầu tư?
Nếu ngày 13/3 mình còn giữ cổ phiếu nhưng đến trước ngày 24/3 (có thể 23/3) mình không còn giữ cổ phiếu thì mình có được chia cổ tức hay có được quyền gì không?
mình không hiểu tại sao lại có 2 ngày GDKHQ gần nhau như vậy?
Mong các bác giải thích giúp. Xin cảm ơn!
Đây là link những thông tin trên https://www.vndirect.com...59986db31e5536a35d.shtml
NGUYỄN HOÀNG HIỆP
#2 Đã gửi : 20/04/2012 lúc 11:52:32(UTC)

Đầu tiên em xin đính chính lại về quyền thứ 2 mà bác đề cập đến:
Ngày GDKHQ: 24/04/2012
Ngày chốt: 26/04/2012

em xin trả lời các câu hỏi của bác như sau:
1. 2 loại sự kiện này khác gì nhau: các sự kiện này thể hiện các Quyền khác nhau mà cổ đông được hưởng khi sở hữu cổ phiếu của cty. có các loại quyền mà tên của nó đã phản ánh bản chất của nó:
- Quyền dự họp đại hội đồng cổ đông: các cổ đông có cổ phiếu vào ngày Chốt danh sách thì sẽ được dự họp đại hội cổ đông để biểu quyết thông qua các vấn đề của công ty
- Quyền nhận cổ tức bằng cổ phiếu hoặc tiền: các cổ đông có cổ phiếu vào ngày Chốt danh sách thì sẽ được nhận cổ tức
- Quyền mua cổ phiếu/trái phiếu chuyển đổi phát hành thêm: các cổ đông có cổ phiếu vào ngày Chốt danh sách thì sẽ được mua cổ phiếu/trái phiếu chuyển đổi phát hành thêm này
2. Điều kiện để được nhận quyền thì mời bác xem ở đây
3. Vì sao lại có 2 ngày GDKHQ gần nhau: đây có lẽ là do bác nhầm ngày của quyền tháng 4 thành tháng 3 nên mới thấy nó gần nhau. Hơn nữa về luật thì các quyền gần nhau không có vấn đề gì cả, nhiều công ty ghép đến 3 quyền vào chung 1 ngày cũng không sao ạ.

regards
NGUYỄN THỊ THANH MAI
#3 Đã gửi : 14/08/2012 lúc 11:40:23(UTC)

bac cho em hoi. Em mua SCR vao ngay 13/8. Theo nhu tin thuc hien quyen thi SCr dc chia cp thuong ty le 100:10. Ngay DKCC la 14/8. Ngay GDKHQ la 10/8. Vay e co duoc chia cp thuong khong a?
cam on bac.
NGUYỄN MAI HỒNG
#4 Đã gửi : 15/08/2012 lúc 12:33:42(UTC)

Cảm ơn: 121 lần
Originally Posted by: Coca Go to Quoted Post
bac cho em hoi. Em mua SCR vao ngay 13/8. Theo nhu tin thuc hien quyen thi SCr dc chia cp thuong ty le 100:10. Ngay DKCC la 14/8. Ngay GDKHQ la 10/8. Vay e co duoc chia cp thuong khong a?
cam on bac.

Mua đúng ngày KHQ trở về sau thì không được hưởng quyền, còn trước ngày KHQ thì đương nhiên được hở quyền.
Để rễ hiểu, bạn chỉ cần biết rằng ngày KHQ là ngày giá bị điều chỉnh giảm xuống. Nghĩa là người bán vẫn được hưởng quyền nhưng giá bán (tham chiếu) bị giảm, còn người mua được lợi về giá nhưng lại không được hưởng quyền.
1 người cảm ơn NGUYỄN MAI HỒNG cho bài viết.
LÊ DIỆU LINH
#5 Đã gửi : 15/08/2012 lúc 08:32:16(UTC)

Cảm ơn: 13 lần
Bác Client11094 nói đúng rồi đấy ạ.
Khi mua cổ phiếu có thực hiện quyền (quyền tham dự ĐHCĐ, quyền hưởng cổ tức bằng tiền mặt hay cổ phiếu,...) bác chỉ cần chú ý đến ngày giao dịch KHQ thôi, nếu chú ý một chút bác sẽ thấy ngày ĐKCC là ngày chứng khoán của bác (đã mua vào ngày liền trước ngày giao dịch không hưởng quyền) về tài khoản rồi và kịp chốt danh sách.
Trả lời nhanh Hiển thị Trả Lời Nhanh
Ai đang xem chủ đề này?
Guest (2)
Gửi chủ đề Trả lời
Di chuyển  
Bạn có thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn có thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn có thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn có thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

Bản quyền © Công ty Cổ phần Chứng khoán FPT.