Thông báo

Icon
Error

Gửi chủ đề Trả lời
Ứng trước tiền bán chứng khoán
DƯƠNG ĐÌNH QUỐC
#1 Đã gửi : 22/11/2014 lúc 04:45:55(UTC)

Ứng trước tiền bán CK tại FPTS hiện tại đang thu phí tối thiểu 30.000 đ/món. Giả sử tôi cần ứng trước 2tr tôi phải trả 30k và chỉ được nhận 1.970.000 đ. Với nhà đầu tư nhỏ lẻ (ít tiền) chẳng dám ứng trước để mua CK khác. Tại VCBS cùng số tiền cần ứng 2tr NĐT chỉ phải trả 0.03%/ngày x số ngày ứng trước, số tiền CK vừa bán có thể ứng ngay để mua CP khác chỉ phải trả phí 1800đ. Tôi thấy VCBS họ làm vậy rất có lợi cho cả 2 bên: NĐT có tiền mua CK khác và VCBS lại thu được phí môi giới.

FPTS nên nghiên cứu vụ này, theo tôi NĐT ít vốn sẽ không ứng trước tại FPTS vì phí cao. Giả sử FPTS làm như VCBS, có 10 NĐT ứng trước 2tr thì phí thu được là 10 x 2tr x 0.038% x 3 = 22.280 đ. Số tiền 20tr của 10 NĐT đã ứng đem vào giao dịch thì FPTS lại thu được số phí môi giới khi mua: 20tr x 0.15% = 30k và phí môi giới khi bán số CK mua mới này.

Ngược lại, FPTS chẳng ai dám ứng trước với số phí tối thiểu 30k. Thị trường hiện nay rất rất nhiều nhà đầu tư nhỏ lẻ. FPTS nên bỏ phí tối thiểu 30k đi vì FPTS chẳng thu được đồng nào. "Tích tiểu thành đại", "Năng nhặt chặc bị" FPTS à.

Nhà đầu tư nhỏ lẻ gắn bó FPTS trên 5 năm.
1 người cảm ơn DƯƠNG ĐÌNH QUỐC cho bài viết.
NGUYỄN THỊ LAN HƯƠNG
#2 Đã gửi : 24/11/2014 lúc 09:06:54(UTC)

Cảm ơn: 35 lần
Cảm ơn anh đã có những góp ý chi tiết và chân thành cho FPTS.

FPTS hiện đang trong quá trình hoàn thiện sản phẩm ứng trước mới thuận tiện hơn cho nhà đầu tư, và tất nhiên nhà đầu tư sẽ không phải chịu khoản phí tối thiểu 30,000VND/hợp đồng ứng trước nữa ạ. Thời gian ra mắt sản phẩm phụ thuộc vào tiến độ hoàn thiện của dự án, dự kiến nhanh nhất là cuối năm nay. Hy vọng với công cụ ứng trước mới này, anh cũng như nhiều nhà đầu tư khác sẽ thuận tiện hơn trong giao dịch chứng khoán thông qua FPTS :)
Trả lời nhanh Hiển thị Trả Lời Nhanh
Ai đang xem chủ đề này?
Guest
Gửi chủ đề Trả lời
Di chuyển  
Bạn có thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn có thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn có thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn có thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

Bản quyền © Công ty Cổ phần Chứng khoán FPT.