Thông báo

Icon
Error

Gửi chủ đề Trả lời
Phân tích kỹ thuật: Thuyết hình hộp của NICOLAI DAVAS
NGUYỄN QUANG HUY
#1 Đã gửi : 05/07/2014 lúc 04:23:04(UTC)

Cảm ơn: 4 lần

Có bác nào am hiểu về thuyết hình hộp của DAVAS, xin chỉ giáo cách xác định tín hiệu mua và bán khi dùng thuyết hình hộp! Cảm ơn!
PHẠM NGỌC TÚ
#2 Đã gửi : 07/07/2014 lúc 09:20:09(UTC)

Cảm ơn: 13 lần
Lý thuyết hộp của davras theo em nghĩ nó cũng giống như việc sử dụng các mô hình giá trong phân tích kỹ thuật. Ở đây Davaras không coi biến động giá là ngẫu nhiên mà là có quy luật, trước khi tăng bao giờ cũng phải tích lũy trong một khuôn giá nhất định gọi là box. Điểm mua đúng là giá có sự tích lũy ở phần trên của box, sau đó có 1 phiên breakout với khối lượng tăng.
1 người cảm ơn PHẠM NGỌC TÚ cho bài viết.
PHẠM VIỆT DŨNG
#3 Đã gửi : 01/10/2014 lúc 10:18:24(UTC)

Cảm ơn: 461 lần
Originally Posted by: Phạm Ngọc Tú Go to Quoted Post
Lý thuyết hộp của davras theo em nghĩ nó cũng giống như việc sử dụng các mô hình giá trong phân tích kỹ thuật. Ở đây Davaras không coi biến động giá là ngẫu nhiên mà là có quy luật, trước khi tăng bao giờ cũng phải tích lũy trong một khuôn giá nhất định gọi là box. Điểm mua đúng là giá có sự tích lũy ở phần trên của box, sau đó có 1 phiên breakout với khối lượng tăng.

Bạn giải thích thêm tí đi blushing
PHẠM HỒNG HIẾU
#5 Đã gửi : 02/10/2014 lúc 09:45:43(UTC)

Tớ vừa mới đọc quyển sách về thương vụ 2 triệu đô đầu tiên của ông này cách đây vài ngày
Nói chung ông này chơi kiểu "bán nghiệp dư" gần giống miềng big grin
Thuyết của ông này cũng ko rõ ràng lém
Đại khái quan sát cp dao động trong 1 khoảng nào đó, mặc định là dao động trong 1 chiếc hộp với giá đỉnh và đáy
Nếu theo xu hướng tăng thì sẽ cụng cái đỉnh vài lần ùi break với khối lượng lớn để leo lên những chiếc hộp khác
Điểm mua vào của ổng là khi thấy break với kl lớn
Dĩ nhiên cũng hên xui, nếu xui giảm đến khoảng nào đó (chừng vài % gì đó) thì thẳng tay cắt lỗ (cái này thì miềng cố học mà vẫn chưa được big grin )
PHẠM NGỌC TÚ
#4 Đã gửi : 03/10/2014 lúc 10:03:27(UTC)

Originally Posted by: Pvd Go to Quoted Post
Originally Posted by: Phạm Ngọc Tú Go to Quoted Post

Bạn giải thích thêm tí đi blushing

Em xin giải thích thêm như sau đối với việc sử dụng các mô hình giá, cũng như lý thuyết box của davaras như sau: BIến động tăng giá của cổ phiếu bao giờ cũng có 2 quá trình liên tục nối tiếp nhau là tích lũy 1 thời gian sẽ tăng, sau đó lại tiếp tục tích lũy...Cứ thế cho đến hết chu kỳ tăng giá. Phần tích lũy, dân phân tích kỹ thuật gọi là mô hình giá, davaras thì gọi là các box. Khi giá thoát khỏi mô hình hoặc box thì giá sẽ chuyển sang giai đoạn tăng tốc. Điểm mua là điểm tại đó giá bứt phá rất mạnh kèm khối lượng tăng, đồng thời hình dạng của mô hình hoặc box đã hoàn thiện.
PHẠM NGỌC TÚ
#6 Đã gửi : 03/10/2014 lúc 10:08:00(UTC)

Originally Posted by: phuonghoanglua Go to Quoted Post
Tớ vừa mới đọc quyển sách về thương vụ 2 triệu đô đầu tiên của ông này cách đây vài ngày
Nói chung ông này chơi kiểu "bán nghiệp dư" gần giống miềng big grin
Thuyết của ông này cũng ko rõ ràng lém
Đại khái quan sát cp dao động trong 1 khoảng nào đó, mặc định là dao động trong 1 chiếc hộp với giá đỉnh và đáy
Nếu theo xu hướng tăng thì sẽ cụng cái đỉnh vài lần ùi break với khối lượng lớn để leo lên những chiếc hộp khác
Điểm mua vào của ổng là khi thấy break với kl lớn
Dĩ nhiên cũng hên xui, nếu xui giảm đến khoảng nào đó (chừng vài % gì đó) thì thẳng tay cắt lỗ (cái này thì miềng cố học mà vẫn chưa được big grin )

Darvaras khá may mắn khi tham gia vào giai đoạn bùng nổ của thị trường chứng khoán Mỹ, khi đấy các cổ phiếu có tên cuối là " trons" được săn lùng, nó cũng giống cơn sốt cổ phiếu radio thập niên 1920 và cơn sốt cổ phiếu dotcom thập niên 1990. Sau giai đoạn này thì thấy ông ta không còn tham gia nữa. Tuy nhiên, em thấy hệ thông của ông ta khá đơn giản và hiệu quả đấy chứ, vì nếu chỉ cần nhà đầu tư chọn lọc đúng cổ phiếu của ông ta và sử dụng đúng lý thuyết box 1 cách kỷ luật thì sẽ kiếm được lợi rất lớn trong thị trường tăng giá, hạn chế được thua lỗ vào giai đoạn thị trường giảm giá.
PHẠM HỒNG HIẾU
#7 Đã gửi : 03/10/2014 lúc 10:52:29(UTC)

Tớ cũng thử theo thuyết của ông này vào 2 mã TCM và DXG xem cũng thấy khá khả quan
Nhìn chung thuyết này có ưu điểm là ko bị tác động bởi tâm lý thị trường (chỉ quan tâm đến giá cuối ngày, ko để ý đến giá trong phiên), ko bị ảnh hưởng của lời đồn, ko theo đám đông, hành động quyết đoán (lời cứ giữ, giảm đến ngưỡng là chốt hay cắt lỗ)
Nhưng có cái là việc chọn cp của ổng ko rõ ràng lém, vì ko quan tâm đến phân tích cơ bản mà chỉ quan tâm đến giá nên cách đánh ko rõ ràng như tớ đã nói (nếu ko nói là hên xui)big grin
PHẠM NGỌC TÚ
#8 Đã gửi : 03/10/2014 lúc 03:43:56(UTC)

Originally Posted by: phuonghoanglua Go to Quoted Post
Tớ cũng thử theo thuyết của ông này vào 2 mã TCM và DXG xem cũng thấy khá khả quan
Nhìn chung thuyết này có ưu điểm là ko bị tác động bởi tâm lý thị trường (chỉ quan tâm đến giá cuối ngày, ko để ý đến giá trong phiên), ko bị ảnh hưởng của lời đồn, ko theo đám đông, hành động quyết đoán (lời cứ giữ, giảm đến ngưỡng là chốt hay cắt lỗ)
Nhưng có cái là việc chọn cp của ổng ko rõ ràng lém, vì ko quan tâm đến phân tích cơ bản mà chỉ quan tâm đến giá nên cách đánh ko rõ ràng như tớ đã nói (nếu ko nói là hên xui)big grin

Cái này bác nhầm rùi, bác thử đọc lại kỹ cuốn sách của Davaras đi, ông ta chọn cổ phiếu theo cơ bản đấy. Tiêu chí của ông ta là chọn được những trào lưu cơ bản để tham gia, những cổ phiếu tăng trưởng mạnh về doanh thu và lợi nhuận.
Trả lời nhanh Hiển thị Trả Lời Nhanh
Ai đang xem chủ đề này?
Guest
Gửi chủ đề Trả lời
Di chuyển  
Bạn có thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn có thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn có thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn có thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

Bản quyền © Công ty Cổ phần Chứng khoán FPT.