Thông báo

Icon
Error

Gửi chủ đề Trả lời
Warren Buffett – Những câu nói nổi tiếng
TRẦN QUANG VINH
#1 Đã gửi : 24/04/2012 lúc 03:20:42(UTC)

Cảm ơn: 246 lần
(1) “Những người hạnh phúc nhất không cần thiết phải có những thứ tốt nhất. Họ chỉ đơn giản thưởng thức những thứ họ có”

(2) “Kiến thức cơ bản trong ngành đầu tư là xem cổ phiếu như những món hàng kinh doanh, dùng tính dao động của thị trường tạo lợi thế cho mình, và tìm kiếm biên độ an toàn. Đó là điều ông Ben Graham đã dạy tôi. Một thế kỉ qua nó vẫn là kim chỉ nam trong ngành đầu tư”

(3) “Luật số 1: Đừng bao giờ thua lỗ. Luật số 2: Không được bao giờ quên luật số 1”

(4) “Nếu là nhà đầu tư bạn hãy tập trung vào việc công ty đó sẽ hoạt động kinh doanh như thế nào. Nếu là nhà đầu cơ, bạn hãy quan tâm đến giá thị trường của nó, và đó không phải là cách làm hay cuộc chơi của chúng tôi”

(5) “Giá là những gì chúng ta phải trả. Giá trị là những gì chúng ta nhận được”

(6) “Thời gian là kẻ thù của những doanh nghiệp làm ăn thua lỗ và là bạn của doanh nghiệp đang ăn nên làm ra. Nếu doanh nghiệp bạn đầu tư có tỷ suất lợi nhuận trên vốn chủ sở hữu 20-25%, thời gian là bạn của bạn. Nếu tỷ suất lợi nhuận của doanh nghiệp thấp hơn mức bạn mong muốn thì thời gian là kẻ thù của bạn”

(7) “Nguyên tắc để làm giàu: Hãy sợ hãi khi những người khác tham lam. Hãy tham lam khi những người khác sợ hãi”

(8)“Tôi không thích nhảy qua bức rào cao 2 mét. Tôi chỉ tìm bức rào 30 cm để có thể bước qua”

(9) “Chúng tôi có thể nỗ lực để mất tiền, thậm chí rất nhiều tiền, nhưng chúng tôi không thể
để mất danh tiếng, thậm chí chỉ một chút danh tiếng. Cần 20 năm để xây dựng danh tiếng nhưng chỉ cần 5 phút là có thể hủy hoại nó”

(10) “Bạn làm những việc khi mà cơ hội đến. Nếu tôi có một ý tưởng vào tuần tới, tôi sẽ làm. Nếu không, tôi sẽ không làm một việc ngớ ngẩn”

(11) “Xem công việc bạn làm như thể đó là tài sản duy nhất của gia đình bạn, một thứ phải hoạt động cho 50 năm tới và không bao giờ được bán đi”

(st)
10 người cảm ơn TRẦN QUANG VINH cho bài viết.
TRẦN ANH NGỌC
#2 Đã gửi : 02/05/2012 lúc 04:51:39(UTC)

"Mua hàng bán nhãn"
tuy nhiên làm được thì hơi khó, em mà làm được thì em ko phải triệu phú VND nữa whew!
2 người cảm ơn TRẦN ANH NGỌC cho bài viết.
TRẦN QUANG VINH
#3 Đã gửi : 02/05/2012 lúc 05:00:45(UTC)

Cảm ơn: 246 lần
Originally Posted by: Kute Go to Quoted Post
"Mua hàng bán nhãn"
tuy nhiên làm được thì hơi khó, em mà làm được thì em ko phải triệu phú VND nữa whew!

Cả thế giới này chỉ có 1 Warren Buffett thôi bác. Chỉ cần học được 1 phần + chút may mắn là bác thành triệu phú
1 người cảm ơn TRẦN QUANG VINH cho bài viết.
ĐINH VIẾT HUY
#4 Đã gửi : 28/11/2012 lúc 12:11:44(UTC)

"Tôi đã thi trượt một số môn, nhưng bạn tôi thì đã qua tất cả. Bây giờ anh ta là một kỹ sư trong Microsoft còn tôi là chủ sở hữu của Microsoft. " Em thích câu nói này của Bill Gates. Vì em học CNTT rất là tệ vì thời gian em đã đầu tư hết vào lĩnh vực mình quan tâm đó là chứng khoán và kinh doanh.
NGÔ QUANG THƯỞNG
#5 Đã gửi : 29/11/2012 lúc 09:06:43(UTC)

Cảm ơn: 3 lần
Originally Posted by: 3 điều làm nên giá trị con người:- Siêng năng- Chân thành- Thành đạt Go to Quoted Post
"Tôi đã thi trượt một số môn, nhưng bạn tôi thì đã qua tất cả. Bây giờ anh ta là một kỹ sư trong Microsoft còn tôi là chủ sở hữu của Microsoft. " Em thích câu nói này của Bill Gates. Vì em học CNTT rất là tệ vì thời gian em đã đầu tư hết vào lĩnh vực mình quan tâm đó là chứng khoán và kinh doanh.

Một tỷ người thì mới có một người xuất chúng như Bill Gates, vì thế mà các bạn trẻ Việt Nam cũng ko nên học theo tấm gương bỏ học của ổng hee hee
2 người cảm ơn NGÔ QUANG THƯỞNG cho bài viết.
ĐINH VIẾT HUY
#6 Đã gửi : 03/12/2012 lúc 10:17:35(UTC)

Originally Posted by: Tommy ngố Go to Quoted Post
Originally Posted by: 3 điều làm nên giá trị con người:- Siêng năng- Chân thành- Thành đạt Go to Quoted Post

Một tỷ người thì mới có một người xuất chúng như Bill Gates, vì thế mà các bạn trẻ Việt Nam cũng ko nên học theo tấm gương bỏ học của ổng hee hee

Ai bảo bác Bill Gates bỏ học. Chỉ là tạm nghỉ và học cái quan trọng hơn trong khi người khác không có được suy nghĩ như vậy thôi. Bill Gates vẫn có bằng đại học danh giá thưa bác
NGUYỄN THANH HÒA
#7 Đã gửi : 06/03/2013 lúc 10:48:37(UTC)

Cảm ơn: 17 lần
Mình lại thấy tâm đắc về cách sử dụng tiền của WB. Mình nghĩ điều này có thể ai cũng làm được trong ý nghĩ nhưng thực tế thì chỉ có 1 số rất ít người làm được. Và những người làm được mình chắc họ cũng là người thành công trong cuộc sống.

VỀ KIẾM TIỀN: đừng bao giờ phụ thuộc vào một nguồn thu nhập duy nhất. Hãy đầu tư để tạo ra nguồn thứ hai.

VỀ TIÊU TIỀN: nếu như bạn cứ mua những thứ bạn không cần thì sớm muộn gì bạn cũng phải bán những thứ mình cần.

VỀ TIẾT KIỆM TIỀN: không nên tiết kiệm những khoản còn lại sau chi tiêu, mà hãy tiêu những khoản còn lại sau khi tiết kiệm.

Mình là người không làm được sad
PHẠM HỒNG HIẾU
#8 Đã gửi : 06/03/2013 lúc 11:08:35(UTC)

Originally Posted by: Nguyễn Thanh Hòa Go to Quoted Post
Mình lại thấy tâm đắc về cách sử dụng tiền của WB. Mình nghĩ điều này có thể ai cũng làm được trong ý nghĩ nhưng thực tế thì chỉ có 1 số rất ít người làm được. Và những người làm được mình chắc họ cũng là người thành công trong cuộc sống.

VỀ KIẾM TIỀN: đừng bao giờ phụ thuộc vào một nguồn thu nhập duy nhất. Hãy đầu tư để tạo ra nguồn thứ hai.

VỀ TIÊU TIỀN: nếu như bạn cứ mua những thứ bạn không cần thì sớm muộn gì bạn cũng phải bán những thứ mình cần.

VỀ TIẾT KIỆM TIỀN: không nên tiết kiệm những khoản còn lại sau chi tiêu, mà hãy tiêu những khoản còn lại sau khi tiết kiệm.

Mình là người không làm được sad

Trong 3 câu này chỉ có câu thứ nhất là đến bi h tớ mới bắt đầu làm chứ 2 câu dưới chẳng nghe ông nào nói tự tớ cũng làm từ lâu òi
Nói chung những lời WB nói cũng bình thường chỉ là do những gì WB làm woa hay nên những câu nói đó được nhìu người quan tâm
Chả bù cho mình: những lời mình nói cũng bình thường như WB nhưng ko ai wan tâm vì những gì mình làm dở ẹtbig grin
NGUYỄN ĐÌNH THẮNG
#9 Đã gửi : 04/08/2015 lúc 01:01:17(UTC)

Rất hay, cảm ơn chủ thớt đã post :D
Trả lời nhanh Hiển thị Trả Lời Nhanh
Ai đang xem chủ đề này?
Guest
Gửi chủ đề Trả lời
Di chuyển  
Bạn có thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn có thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn có thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

Bản quyền © Công ty Cổ phần Chứng khoán FPT.