Thông báo

Icon
Error

Gửi chủ đề Trả lời
MPC 1 mã tốt
ĐINH VIẾT HUY
#1 Đã gửi : 31/03/2014 lúc 10:00:26(UTC)

Các bác cùng em theo dõi nhé big hug
2 người cảm ơn ĐINH VIẾT HUY cho bài viết.
TRẦN QUANG VINH
#2 Đã gửi : 01/04/2014 lúc 03:47:25(UTC)

Cảm ơn: 246 lần
Originally Posted by: 3 điều làm nên giá trị con người:- Siêng năng- Chân thành- Thành đạt Go to Quoted Post

Tốt thì có tốt nhưng có lẽ chỉ tốt với những nhà đầu tư lớn nắm giữ được lượng cổ phiếu lớn để ngồi cùng HĐQT thôi bác. MPC đang mua lại để tính đường hủy niêm yết. Khi đó mỗi lần cổ đông nhận cổ tức lại bay vào Nam lãnh lãi e không hiệu quả.
1 người cảm ơn TRẦN QUANG VINH cho bài viết.
ĐINH VIẾT HUY
#3 Đã gửi : 02/04/2014 lúc 04:20:41(UTC)

Originally Posted by: Trần Quang Vinh Go to Quoted Post
Originally Posted by: 3 điều làm nên giá trị con người:- Siêng năng- Chân thành- Thành đạt Go to Quoted Post

Tốt thì có tốt nhưng có lẽ chỉ tốt với những nhà đầu tư lớn nắm giữ được lượng cổ phiếu lớn để ngồi cùng HĐQT thôi bác. MPC đang mua lại để tính đường hủy niêm yết. Khi đó mỗi lần cổ đông nhận cổ tức lại bay vào Nam lãnh lãi e không hiệu quả.

Em nghĩ thông báo như vậy để mua được lượng cp với giá rẻ nhất có thể, chứ nếu công ty chỉ có cái tin thu mua không thì cao lắm ạ
VŨ MINH THÙY
#4 Đã gửi : 02/04/2014 lúc 05:19:07(UTC)

Ngày 7/4 tới MPC sẽ bắt đầu mua lại 16 triệu CP quỹ. Nếu số cổ đông giảm xuống dưới 100 cổ đông thì MPC sẽ ko còn là công ty đại chúng nữa. Việc tiếp cận thông tin đối với cổ đông nhỏ lẻ sẽ gặp nhiều khó khăn. Mặc dù việc này khá khó thành công nhưng dù sao thì em cũng thấy không nên đầu tư cp này khi thực tế ko ít mã thủy sản bác có thể xem xét như ABT, IDI happy
1 người cảm ơn VŨ MINH THÙY cho bài viết.
PHAN NGUYỄN TRUNG HƯNG
#5 Đã gửi : 03/04/2014 lúc 12:10:03(UTC)

Cảm ơn: 15 lần
Việc tham gia đầu tư vào MPC hay không còn tùy vào quan điểm đầu tư của từng người (ngắn hạn hay dài hạn). MPC quả thật đang bị định giá quá thấp. Theo em MPC phải là cổ phiếu thủy sản có giá cao nhất trên sàn (cao hơn cả ABT) vì 1 số lý do sau:

- Là DN XK tôm lớn nhất thế giới năm 2013 (vượt cả Thái Union của Thái Lan, năm 2013 KNXK của MPC là 520 triệu USD, trong khi Thai Union đứng thứ 2 chỉ khoảng 450 triệu USD). MPC đang dẫn đầu thị phần XK tôm ở Nhật (xét trên tất cả các doanh nghiệp tôm trên toàn cầu XK vào Nhật) với thị phần khoàng 2,3% và dự kiến tỷ lệ này còn có thể cao hơn khi MPC đã bắt tay với Mutsui, một trong những DN thương mại thủy sản lớn nhất ở Nhật. Có lẻ ở VN mình chưa có 1 DN nào có tầm cỡ và có năng lực cạnh tranh toàn cầu trong lĩnh vực của mình tốt như MPC, kể cả VNM cũng chỉ ở tầm trung ở Châu Á trong ngành sữa.

- Với năng lực cạnh tranh tốt, dự địa tăng trưởng dài hạn của MPC đến 2020 còn khá lớn khi công ty đang ngày càng thu hút khách hàng từ các đối thủ về phía mình, KH của cty là sẽ đạt KNXK 1 tỷ USD vào năm 2020, hoặc có thể đạt mốc này nhanh hơn vào 2016-2017 nếu đợt phát hành cho đối tác chiến lược sắp tới thành công (khi đó MPC sẽ có nguồn vốn dào dồi hơn để phục vụ kế hoạch đầu tư tăng trưởng nhanh của mình). Năm 2014, KH của MPC là đạt 550 triệu USD KNXK và 420 tỷ LNST (tương ứng EPS khoảng 5.500 - 6.000 đồng). Vì vậy với KNXK 1 tỷ USD thì việc đạt LNST 1.500 - 2.000 tỷ đồng/năm đến năm 2017 hoặc 2020 là không quá khó khi MPC ngày càng chú trọng vào chế biến xuất khẩu các sản phẩm GTGT có giá XK cao sang hầu hết các thị trường, và kiểm soát nguyên liệu đầu vào ổn định hơn với vị thế là doanh nghiệp bao tiêu nguồn tôm lớn nhất cho nông dân, qua đó có thể cải thiện biên lợi nhuận gộp dần trong tương lai.

- Tham vọng của MPC là sẽ khống chế giá thu mua tôm nguyên liệu ở Việt Nam (việc này MPC đang làm rất tốt) và xa hơn nữa 5-10 năm tới là có thể khống chế giá tôm XK toàn cầu khi quy mô của công ty ngày càng lớn hơn, việc này tuy là không dễ dàng nhưng việc 1 doanh nghiệp VN có tham vọng lớn như vậy là điều rất đáng khích lệ, và nếu có thể làm được điều này thì lợi nhuận của MPC sẽ rất khủng.

1 DN có tiềm năng lớn như vậy nhưng luôn bị các nhà đầu tư nhỏ lẻ ngắn hạn e ngại vì việc hủy niêm yết tự nguyện, mà MPC muốn hủy niêm cũng chẳng qua để thuận đường cho việc phát hành riêng lẻ cho đối tác chiến lược (dự kiến giá phát hành khoảng 50.000 - 60.000 đồng), và có lẻ ban lãnh đạp công ty cũng đang muốn thu gom thêm cổ phiếu để gia tăng lợi ích và quyền lực của mình trong công ty. Nếu NĐT nào có vốn nhàn rỗi sẵn sàng đồng hành cùng MPC trong 3-4 tới thì vùng giá này xem ra vẫn còn quá rẻ để mua vào. Với tham vọng dài hơi nêu trên thì chỉ cần MPC thực hiện được 2/3 như kế hoạch nêu trên thì có lẻ 3-4 năm tới giá của MPC là 90.000 - 100.000 đồng cũng không có gì quá bất ngờ.

Một vài chia sẻ cùng mọi người! Và lưu ý những nhận định trên không dành cho những nhà đầu tư có cái nhìn ngắn hạn.

Thanks mọi người!
4 người cảm ơn PHAN NGUYỄN TRUNG HƯNG cho bài viết.
ĐINH VIẾT HUY
#6 Đã gửi : 04/04/2014 lúc 09:10:43(UTC)

Originally Posted by: Phan Nguyễn Trung Hưng Go to Quoted Post
Việc tham gia đầu tư vào MPC hay không còn tùy vào quan điểm đầu tư của từng người (ngắn hạn hay dài hạn). MPC quả thật đang bị định giá quá thấp. Theo em MPC phải là cổ phiếu thủy sản có giá cao nhất trên sàn (cao hơn cả ABT) vì 1 số lý do sau:

- Là DN XK tôm lớn nhất thế giới năm 2013 (vượt cả Thái Union của Thái Lan, năm 2013 KNXK của MPC là 520 triệu USD, trong khi Thai Union đứng thứ 2 chỉ khoảng 450 triệu USD). MPC đang dẫn đầu thị phần XK tôm ở Nhật (xét trên tất cả các doanh nghiệp tôm trên toàn cầu XK vào Nhật) với thị phần khoàng 2,3% và dự kiến tỷ lệ này còn có thể cao hơn khi MPC đã bắt tay với Mutsui, một trong những DN thương mại thủy sản lớn nhất ở Nhật. Có lẻ ở VN mình chưa có 1 DN nào có tầm cỡ và có năng lực cạnh tranh toàn cầu trong lĩnh vực của mình tốt như MPC, kể cả VNM cũng chỉ ở tầm trung ở Châu Á trong ngành sữa.

- Với năng lực cạnh tranh tốt, dự địa tăng trưởng dài hạn của MPC đến 2020 còn khá lớn khi công ty đang ngày càng thu hút khách hàng từ các đối thủ về phía mình, KH của cty là sẽ đạt KNXK 1 tỷ USD vào năm 2020, hoặc có thể đạt mốc này nhanh hơn vào 2016-2017 nếu đợt phát hành cho đối tác chiến lược sắp tới thành công (khi đó MPC sẽ có nguồn vốn dào dồi hơn để phục vụ kế hoạch đầu tư tăng trưởng nhanh của mình). Năm 2014, KH của MPC là đạt 550 triệu USD KNXK và 420 tỷ LNST (tương ứng EPS khoảng 5.500 - 6.000 đồng). Vì vậy với KNXK 1 tỷ USD thì việc đạt LNST 1.500 - 2.000 tỷ đồng/năm đến năm 2017 hoặc 2020 là không quá khó khi MPC ngày càng chú trọng vào chế biến xuất khẩu các sản phẩm GTGT có giá XK cao sang hầu hết các thị trường, và kiểm soát nguyên liệu đầu vào ổn định hơn với vị thế là doanh nghiệp bao tiêu nguồn tôm lớn nhất cho nông dân, qua đó có thể cải thiện biên lợi nhuận gộp dần trong tương lai.

- Tham vọng của MPC là sẽ khống chế giá thu mua tôm nguyên liệu ở Việt Nam (việc này MPC đang làm rất tốt) và xa hơn nữa 5-10 năm tới là có thể khống chế giá tôm XK toàn cầu khi quy mô của công ty ngày càng lớn hơn, việc này tuy là không dễ dàng nhưng việc 1 doanh nghiệp VN có tham vọng lớn như vậy là điều rất đáng khích lệ, và nếu có thể làm được điều này thì lợi nhuận của MPC sẽ rất khủng.

1 DN có tiềm năng lớn như vậy nhưng luôn bị các nhà đầu tư nhỏ lẻ ngắn hạn e ngại vì việc hủy niêm yết tự nguyện, mà MPC muốn hủy niêm cũng chẳng qua để thuận đường cho việc phát hành riêng lẻ cho đối tác chiến lược (dự kiến giá phát hành khoảng 50.000 - 60.000 đồng), và có lẻ ban lãnh đạp công ty cũng đang muốn thu gom thêm cổ phiếu để gia tăng lợi ích và quyền lực của mình trong công ty. Nếu NĐT nào có vốn nhàn rỗi sẵn sàng đồng hành cùng MPC trong 3-4 tới thì vùng giá này xem ra vẫn còn quá rẻ để mua vào. Với tham vọng dài hơi nêu trên thì chỉ cần MPC thực hiện được 2/3 như kế hoạch nêu trên thì có lẻ 3-4 năm tới giá của MPC là 90.000 - 100.000 đồng cũng không có gì quá bất ngờ.

Một vài chia sẻ cùng mọi người! Và lưu ý những nhận định trên không dành cho những nhà đầu tư có cái nhìn ngắn hạn.

Thanks mọi người!

Cảm ơn bác rất nhiều, bác đúng là chuyên gia em cần học tập, theo em được biết thuế xuất khẩu tôm giảm mạnh thì công ty sẽ lãi rất lớn
ĐINH VIẾT HUY
#8 Đã gửi : 21/04/2014 lúc 01:11:29(UTC)

Room mình bác nào có tiền nên mua MPC, em không được đào tạo bài bản về kinh tế, nhưng em có thầy hàng đầu trong lĩnh vực tài chính, chứng khoán chỉ dạy và khả năng tiếp thu của em cũng không kém. Nếu MPC ở giá đúng thì mã này phải ở mức 70k/1cp đến 90k/1cp chứ không phải chưa đến 30k/1 cp như hiện tại các bác ạ. Em nghĩ cơ hội tốt không phải ai cũng đủ tự tin và biết nắm lấy. => không phải ai cũng làm giàu được
Chúc các bác đầu tư thành công !
ĐINH VIẾT HUY
#11 Đã gửi : 21/04/2014 lúc 01:17:00(UTC)

Em chỉ kiến nghị với những bác đầu tư không phải đi vay mượn để mua cổ phiếu. Mọi cổ phiếu đều có thể bị làm giá nếu họ biết dõ thông tin và tình trạng tài chính của các bác. => Sớm hay muộn các bác sẽ trắng tay khi vay mượn để mua cổ phiếu cho dù nó là cổ phiếu tốt.
ĐINH VIẾT HUY
#12 Đã gửi : 24/04/2014 lúc 06:21:50(UTC)

Mã này khối lượng giao dịch ít nhưng tăng đều các bác ạ big grin
PHẠM NGỌC TÚ
#13 Đã gửi : 24/04/2014 lúc 06:43:52(UTC)

Cảm ơn: 13 lần
Ngắn hạn em nghĩ MPC chốt lãi được rồihappy
1 người cảm ơn PHẠM NGỌC TÚ cho bài viết.
ĐINH VIẾT HUY
#14 Đã gửi : 25/04/2014 lúc 02:49:24(UTC)

Originally Posted by: Phạm Ngọc Tú Go to Quoted Post
Ngắn hạn em nghĩ MPC chốt lãi được rồihappy

Em nghĩ ngắn hạn cũng phải 4x mới chốt lãi big grin
LÊ THỊ HẢI YẾN
#15 Đã gửi : 30/07/2014 lúc 09:56:36(UTC)

Cảm ơn: 2 lần
- Q2/2014, MPC đạt lợi nhuận sau thuế đạt khoảng 224 tỷ đồng, tăng mạnh 3.613,9% so với Q2/2013.
- Lợi nhuận sau thuế 6T/2014 đạt khoảng 428,5 tỷ đồng (đã chính thức hoàn thành kế hoạch 421,7 tỷ đồng của cả năm 2014), tăng mạnh 1.690,5% so với cùng kỳ.
- Dự báo năm nay kim ngạch xuất khẩu của Minh Phú sẽ đạt 550 triệu như kế hoạch, lợi nhuận sau thuế sẽ đạt khoảng 399 tỷ đồng (tăng 35,6% so với 2013), EPS 2014 là 5.458 tỷ đồng, tương ứng P/E ở vùng giá 30.000 đồng chỉ 5,5 lần.

Tạm ứng cổ tức 2014 50% : ngày 28/07 CTCP Tập đoàn Thủy sản Minh Phú vừa thông báo tổ chức hộp ĐHCĐ bất thường để thông qua việc tạm ứng cổ tức năm 2014 50% bằng tiền mặt
Tham khảo thông tin chia cổ tức ngày 28/07 tại link: https://docs.google.com/...HtzcXhqNE9ab3FPSVk/edit

Việc mua lại hơn 16 triệu cổ phiếu quỹ: Ban đầu giá mua chỉ từ 20.000 - 30.000 đồng, nhưng do vùng giá mua lại quá thấp nên nhiều cổ đông đã không bán lại cổ phiếu cho công ty. Vì vậy, để có thể mua lại được cổ phiếu quỹ nhiều hơn, công ty đã quyết định nâng vùng giá mua cổ phiếu quỹ lên 20.000 – 40.000 đồng (tức giá mua tối đa sẽ là 40.000 đồng). Theo chủ tịch công ty, nếu sau đợt đăng ký mua với giá tối đa 40.000 đồng này không như kỳ vọng, công ty sẵn sàng nâng giá mua tối đa lên cao hơn. Khi nào mua cổ phiếu quỹ xong và UBCK cho phép thì mới được hủy niêm yết.

Việc phát hành 500 tỷ đồng trái phiếu: lãi suất trái phiếu dự kiến khoảng 10%. Tuy nhiên, đây chỉ là kế hoạch dự phòng của công ty nếu nhu cầu vốn của công ty nhiều hơn dự kiến, nếu lợi nhuận của công ty đạt được như dự kiến thì nhu cầu vốn của công ty có thể đáp ứng đủ và công ty sẽ không phát hành trái phiếu này.
Nhận thấy MPC là một doanh nghiệp có tình hình tài chính khá tốt, có triển vọng tăng trưởng về doanh thu và lợi nhuận cao trong dài hạn, có thể đưa mã này vào danh mục đầu tư dài hạn
Lưu ý
MPC đang có kế hoạch hủy niêm yết tự nguyện . Việc hủy niêm yết đang được công ty tiến hành. Tuy nhiên, các thủ tục cho cho việc niêm yết chính thức vẫn còn đang vướng, nên dự kiến MPC sẽ khó có thể sớm hủy niêm yết chính thức, thời gian hủy niêm yết chính thức nhiều khả năng phải hết năm 2014.
ĐINH VIẾT HUY
#16 Đã gửi : 30/07/2014 lúc 10:53:40(UTC)

Mã này không cần phải bàn nhiều vì em biết 1 đội chuyên nguyên cứu về vấn đề tài chính và kinh doanh của bất kỳ 1 công ty nào được chọn.
LÊ THỊ HẢI YẾN
#9 Đã gửi : 31/07/2014 lúc 10:48:53(UTC)

Cảm ơn: 2 lần
Room mình bác nào có tiền nên mua MPC, em không được đào tạo bài bản về kinh tế, nhưng em có thầy hàng đầu trong lĩnh vực tài chính, chứng khoán chỉ dạy và khả năng tiếp thu của em cũng không kém. Nếu MPC ở giá đúng thì mã này phải ở mức 70k/1cp đến 90k/1cp chứ không phải chưa đến 30k/1 cp như hiện tại các bác ạ. Em nghĩ cơ hội tốt không phải ai cũng đủ tự tin và biết nắm lấy. => không phải ai cũng làm giàu được

MPC đến phiên nay là trần 6 phiên liên tiếp rồi bác ạ, giá bây giờ 57 rồi, chúc mừng bác nhé
1 người cảm ơn LÊ THỊ HẢI YẾN cho bài viết.
ĐINH VIẾT HUY
#10 Đã gửi : 15/08/2014 lúc 01:33:56(UTC)

Originally Posted by: Lê Thị Hải Yến Go to Quoted Post

MPC đến phiên nay là trần 6 phiên liên tiếp rồi bác ạ, giá bây giờ 57 rồi, chúc mừng bác nhé

Đến ngày hôm nay 15/8/2014 chỉ sau 3 tháng MPC đã đạt mốc 70.5k/1cp và dư trần. nếu mua cách đây 3 tháng thì các bác đã có lãi gần 150%. big grin
PHAN NGUYỄN TRUNG HƯNG
#7 Đã gửi : 16/08/2014 lúc 10:32:17(UTC)

Cảm ơn: 15 lần
Originally Posted by: Phan Nguyễn Trung Hưng Go to Quoted Post

Thanks mọi người!

Cảm ơn bác rất nhiều, bác đúng là chuyên gia em cần học tập, theo em được biết thuế xuất khẩu tôm giảm mạnh thì công ty sẽ lãi rất lớn

Chúc mừng bác "3 điều", người có thể hiểu và nhìn ra được viễn cảnh tích cực của doanh nghiệp từ sớm!
HỒNG THỊ THU THỦY
#17 Đã gửi : 19/08/2014 lúc 06:47:29(UTC)

Cảm ơn: 36 lần
Cảm ơn các bác. MPC đúng là một mã cổ phiếu đáng ngưỡng mộ.
1. Hoạt động kinh doanh tốt.
2. Triển vọng tương lai tươi sáng.
Có thể mức giá hiện tại 80k/cp phản ánh được giá trị nội tại của cổ phiếu.
Tuy nhiên trên khía cạnh thị trường, dòng tiền và biến động giá: Một sự tăng nhanh, tập trung và liên tục của MPC với 7 phiên trần liên tiếp nhịp 1 và 8 phiên trần liên tiếp nhịp 2 của MPC từ giá 38.000 lên 80.000/cp thì tâm lý chốt lời và áp lực điều chỉnh là sẽ xảy ra.
Nên quan điểm của em, các bác nên cân nhắc ra hàng trước khi TT rung lắc.
- Một mã cp tăng hơn 110% trong 2 tuần + một sự dồn dập hút dòng tiền, đẩy giá tăng mạnh trước những thông tin tốt tập trung liên tục. Phần nào có sự thái quá và cũng đến lúc các thông tin tốt đó cần thời gian thẩm thấu và mang lại kết quả tốt thực sự.
........big hug .........
HỒNG THỊ THU THỦY
#18 Đã gửi : 20/08/2014 lúc 11:21:08(UTC)

Cảm ơn: 36 lần
MPC hôm nay chạm sàn.
Thị trường giao dịch ảm đạm, các mã chỉnh trên diện rộng.
Động lực từ nhóm ngành dầu khí và chứng khoán đang được duy trì, tuy nhiên lực bật mạnh khả năng khó.
NGÔ ANH TUẤN
#19 Đã gửi : 20/08/2014 lúc 04:47:08(UTC)

Originally Posted by: Hồng Thị Thu Thủy Go to Quoted Post
MPC hôm nay chạm sàn.
Động lực từ nhóm ngành dầu khí và chứng khoán đang được duy trì, tuy nhiên lực bật mạnh khả năng khó.

MPC tăng gấp đôi trong vòng 1 tháng, trong khi thị trường không biến động mạnh thì mức tăng này là quá sức tưởng tượng. Em cũng bái phục MPC luôn. Khả năng điều chỉnh để tạo mặt bằng giá mới thôi chứ khó giảm sâu lắm.
1 người cảm ơn NGÔ ANH TUẤN cho bài viết.
ĐINH VIẾT HUY
#20 Đã gửi : 22/08/2014 lúc 07:44:42(UTC)

Originally Posted by: Ngô Anh Tuấn Go to Quoted Post
Originally Posted by: Hồng Thị Thu Thủy Go to Quoted Post
MPC hôm nay chạm sàn.

MPC tăng gấp đôi trong vòng 1 tháng, trong khi thị trường không biến động mạnh thì mức tăng này là quá sức tưởng tượng. Em cũng bái phục MPC luôn. Khả năng điều chỉnh để tạo mặt bằng giá mới thôi chứ khó giảm sâu lắm.

MPC tăng trần giá đểm mua lại cổ phiếu từ cổ đông nhỏ lẻ em cũng nghĩ mã này khó mà giảm sâu được
Trả lời nhanh Hiển thị Trả Lời Nhanh
Ai đang xem chủ đề này?
Guest (7)
Gửi chủ đề Trả lời
Di chuyển  
Bạn có thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn có thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn có thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn có thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

Bản quyền © Công ty Cổ phần Chứng khoán FPT.