Thông báo

Icon
Error

Gửi chủ đề Trả lời
Ngày giao dịch không hưởng quyền và cổ tức
NGUYỄN THANH TÙNG
#1 Đã gửi : 27/02/2014 lúc 09:36:45(UTC)

Chào cả nhà,

Em hiện đang có một số mã sắp tới họ sẽ chia cổ tức. Nhưng em thì đang rất muốn bán, các anh chị cho em hỏi là nếu sau ngày giao dịch không hưởng quyền mình bán cổ phiếu thì liệu mình có được nhận cổ tức của công ty không? Và nếu được nhận thì sẽ được thực hiện thế nào?

Em cám ơn cả nhà.
HÀ ĐĂNG HUY
#2 Đã gửi : 27/02/2014 lúc 10:20:39(UTC)

Cảm ơn: 164 lần
Originally Posted by: Client23029 Go to Quoted Post
Chào cả nhà,

Em hiện đang có một số mã sắp tới họ sẽ chia cổ tức. Nhưng em thì đang rất muốn bán, các anh chị cho em hỏi là nếu sau ngày giao dịch không hưởng quyền mình bán cổ phiếu thì liệu mình có được nhận cổ tức của công ty không? Và nếu được nhận thì sẽ được thực hiện thế nào?

Em cám ơn cả nhà.

Chào bác

Ngay trong ngày giao dịch không hưởng quyền (GDKHQ) mà bác bán cổ phiếu thì bác vẫn được nhận cổ tức/quyền mua của công ty đó, bởi theo đó thì ngày đăng ký cuối cùng (DKCC) bác đã có trong danh sách cổ đông được nhận cổ tức rồi.
Trong TH chia cổ tức bằng tiền mặt thì tiền sẽ được chuyển về Tk Ck. Bác có thể nêu rõ cụ thể mã nào, chia cổ tức ra sao thì em sẽ giải thích rõ hơn.
PHẠM VIỆT DŨNG
#3 Đã gửi : 27/02/2014 lúc 10:40:37(UTC)

Cảm ơn: 461 lần
Khi phát sinh quyền thì trung tâm lưu ký công bố "ngày GDKHQ" và "ngày đăng ký cuối cùng". Các CTCK phải đưa danh sách CĐ và số lượng CP của các C*ình quản lý và báo cho sở trước "ngày đăng ký cuối cùng". Như vậy phiên "ngày GDKHQ" - trước đó 2 phiên - người bán nếu bán "vẫn hưởng quyền" còn người mua nếu mua "không hưởng quyền" - thực chất quyền lợi trên mệnh giá của Cp không còn nữa , quyền lợi phát sinh đã chắc chắn được sở hữu người đang sở hữu nó trong ngày đó dù họ có hay không bán nó đi. Còn người mua tuy không được hưởng quyền nhưng vì quyền trên mệnh giá không còn nữa nên giá tham chiếu của CP đã được "điều chỉnh" bớt đi giá của quyền đó rồi.
Tóm lại NĐT (người mua bán) chỉ cần quan tâm phiên nào là phiên KHQ. Đó là phiên cuối cùng người bán vẫn được hưởng quyền, đồng thời là phiên đầu tiên người mua được mua Cp với giá tham chiếu đã điều chỉnh (giảm) và tất nhiên, không được hưởng quyền.
Phiên không hưởng quyền trước ngày đăng ký cuối cùng 2 ngày nên nếu DN chỉ công bố ngày đăng ký cuối cùng bạn chỉ cần chừ đi 2 ngày (có phiên GD) thì trước đó sẽ là ngày có phiên DGKHQ. Ngoài ra bạn lưu ý tuy thực chất giá tham chiếu đã được điều chỉnh nhưng trên bảng giá bạn sẽ thấy nó vẫn là giá đóng cửa ngày hôm trước nhưng (chắc chắn giá sàn và giá trần đều đã điều chỉnh).
2 người cảm ơn PHẠM VIỆT DŨNG cho bài viết.
Trả lời nhanh Hiển thị Trả Lời Nhanh
Ai đang xem chủ đề này?
Guest
Gửi chủ đề Trả lời
Di chuyển  
Bạn có thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn có thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn có thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn có thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

Bản quyền © Công ty Cổ phần Chứng khoán FPT.