Thông báo

Icon
Error

Gửi chủ đề Trả lời
Trao đổi về đồ thị nến Nhật
LÊ THỊ BÍCH HẰNG
#1 Đã gửi : 08/08/2012 lúc 11:11:16(UTC)

Cảm ơn: 12 lần
Đồ thị nến Nhật là một công cụ được khá nhiều nhà đầu tư sử dụng để phân tích diễn biến của thị trường hoặc từng mã cụ thể. Em mở ra topic này với mục đích là nơi trao đổi bàn luận về mô hình nến nhật. Rất mong sự ủng hộ của quý vị nhà đầu tư.

Một điểm chú ý là trong một thị trường xu thế không rõ ràng thì mô hình nến nhật chỉ có tác dụng chỉ báo cho xu thế chủ yếu của đầu phiên hôm sau chứ không có tac dụng gì nhiều. Các mô hình này chỉ có tác dụng trong một xu thế rõ ràng: VD Khi thị trường đang giảm mạnh bỗng xuất hiện một mô hình morning star => xu thế giảm đã chấm dứt, bên mua đang giành quyền kiểm soát và khả năng thị trường đảo chiều sang xu thế tăng điểm là cao.

Trong phiên giao dịch ngày hôm qua có một số mã xuất hiện các mô hình sau:

Bearish harami ASA CTC FLC HBD HDO ICG IVS MKV PHC POT PPS PVX SD9 VC1 VND WSS
Bearish engulfing BKC CVN MCC
Hangingman CMS GBS HDO POT PTS TH1 TNG VCR
Piercing pattern CAP HMH WCS
5 người cảm ơn LÊ THỊ BÍCH HẰNG cho bài viết.
NGÔ ANH TUẤN
#2 Đã gửi : 08/08/2012 lúc 01:20:12(UTC)

Theo em thì vận dụng nến Nhật trong giai đoạn thị trường sideway dài có lẽ ko chính xác lắm đâu. Các mẫu hình đảo chiều kiểu Hammer, Hangingman, Bearish engulfing, Bullish engulfing chỉ đúng khi trước đó là 1 xu thế tăng/giảm mạnh trong nhiều phiên.
2 người cảm ơn NGÔ ANH TUẤN cho bài viết.
LÊ THỊ BÍCH HẰNG
#3 Đã gửi : 08/08/2012 lúc 02:51:39(UTC)

Đúng thế, Tuy nhiên topic này mở ra với mục đích trao đổi kinh nghiệm sử dụng các mô hình nến, nên mời mọi người đóng góp ý kiến cho topic nó xôm :)
1 người cảm ơn LÊ THỊ BÍCH HẰNG cho bài viết.
LÊ THỊ BÍCH HẰNG
#4 Đã gửi : 13/08/2012 lúc 03:47:13(UTC)

Mẫu hình hanging man
1. Đặc điểm:
- Mẫu hình HangingMan (người đàn ông treo cổ) hình thành trong chu kỳ tăng giá.
- Mẫu hình này có bóng dưới rất dài, thân nhỏ và bóng trên không có hoặc rất ngắn.
- Màu của thân nến không quan trọng có thể trắng hoặc đen,
trường hợp thân đen và bóng dưới càng dài thì khả năng đảo chiều càng cao.

2. Ý nghĩa:
- Mẫu hình này cho thấy xu hướng tăng giá có nguy cơ bị chặn lại.
- Tuy nhiên cần có sự giảm giá của phiên tiếp theo để khẳng định sự đảo chiều.
- Do tác động của xu hướng tăng giá của những phiên trước, giá mở cửa ở mức cao.
- Nhưng sau đó xuất hiện khối lượng bán áp đảo lượng mua làm giá giảm xuống sâu.
- Tuy nhiên, đến cuối phiên, giá đã vượt ra khỏi vùng đáy và đóng cửa ở vùng trên của cây nến
tạo thành một bóng dưới dài.
- Điều này cảnh báo đã có lần bên bán có khả năng đẩy giá xuống rất sâu.
- Tín hiệu tăng giá có khả năng bị chặn lại

Thực tế. Trong phiên dao dịch ngày 10/8. Có một số mã xuất hiện mẫu hình trên tuy nhiên cần xem xét xem có đang trong chu kỳ tăng giá ko.

Hanging man APS DC4 EFI PHH SEB SJC TC6 VIX VND ASM KDH NKG PAN PPI REE TAC
3 người cảm ơn LÊ THỊ BÍCH HẰNG cho bài viết.
PHẠM VIỆT DŨNG
#5 Đã gửi : 13/08/2012 lúc 09:21:34(UTC)

Cảm ơn: 461 lần
Originally Posted by: Lê Thị Bích Hằng Go to Quoted Post
Đồ thị nến Nhật là một công cụ được khá nhiều nhà đầu tư sử dụng để phân tích diễn biến của thị trường hoặc từng mã cụ thể. Em mở ra topic này với mục đích là nơi trao đổi bàn luận về mô hình nến nhật. Rất mong sự ủng hộ của quý vị nhà đầu tư.

Một điểm chú ý là trong một thị trường xu thế không rõ ràng thì mô hình nến nhật chỉ có tác dụng chỉ báo cho xu thế chủ yếu của đầu phiên hôm sau chứ không có tac dụng gì nhiều. Các mô hình này chỉ có tác dụng trong một xu thế rõ ràng: VD Khi thị trường đang giảm mạnh bỗng xuất hiện một mô hình morning star => xu thế giảm đã chấm dứt, bên mua đang giành quyền kiểm soát và khả năng thị trường đảo chiều sang xu thế tăng điểm là cao.

Trong phiên giao dịch ngày hôm qua có một số mã xuất hiện các mô hình sau:

Bearish harami ASA CTC FLC HBD HDO ICG IVS MKV PHC POT PPS PVX SD9 VC1 VND WSS
Bearish engulfing BKC CVN MCC
Hangingman CMS GBS HDO POT PTS TH1 TNG VCR
Piercing pattern CAP HMH WCS

tongue Đọc cái nến Nhật này thấy hay hay nhưng mình "bó tay!" không học được vì tên nó toàn bằng tiếng Anh no talking không nhớ nổi drooling
PHẠM THỊ VIỆT LIÊN
#6 Đã gửi : 29/05/2013 lúc 05:47:41(UTC)

Thật ra, mình không cần nhớ tên làm gì, trừ khi mình đi dạy cho người khác. Chỉ cần nhớ những mẫu nến cơ bản là ok

Đây là Link download 3 mẫu nến tăng, 3 mẫu nến giảm.

http://www.mediafire.com...16b2eo/price_action.pdf

Happy Trading

2 người cảm ơn PHẠM THỊ VIỆT LIÊN cho bài viết.
NGUYỄN NGỌC TUẤN
#7 Đã gửi : 30/05/2013 lúc 08:39:12(UTC)

Originally Posted by: Phạm Nguyên Go to Quoted Post
Thật ra, mình không cần nhớ tên làm gì, trừ khi mình đi dạy cho người khác. Chỉ cần nhớ những mẫu nến cơ bản là ok

Đây là Link download 3 mẫu nến tăng, 3 mẫu nến giảm.

http://www.mediafire.com...16b2eo/price_action.pdf

Happy Trading

Tên của các loại nến cũng chỉ là đặt cho dễ nhớ theo hình thái biểu hiện. Mọi người có thể tự đặt cho mình một cách gọi riêng để phân biệt và dễ nhớ hơn :) ( giống như cách gọi mô hình vai - đầu - vai hay lá cờ vậy ).
Quan trọng vẫn là hiểu được nến đó bản chất là như thế nào, biểu thị cái gì? Mình thấy sử dụng candlestick rất hay, đôi khi nó chứa những thông tin rất hữu ích mà ngay cả xem bảng giá cũng không hoàn toàn nắm bắt được.
NGUYỄN THẾ ĐỊNH
#8 Đã gửi : 30/05/2013 lúc 07:03:33(UTC)

Cảm ơn: 32 lần
Không thấy mọi người nhắc gì về khối lượng giao dịch ở đây, nên kết hợp xem xét thêm khối lượng giao dịch để confirm chính xác hơn cho các mẫu hình candlestick nhé. Ví dụ: 1 hanging man xuất hiện mầu đỏ có khối lượng giao dịch lớn thì có lẽ rất nhiều khẩ năng là 1 phiên điều chỉnh và xu hướng tăng sẽ bị bẻ gãy...
1 người cảm ơn NGUYỄN THẾ ĐỊNH cho bài viết.
PHẠM THỊ VIỆT LIÊN
#9 Đã gửi : 06/06/2013 lúc 04:41:28(UTC)

Xem xét nến của mã NBB:

PTKT
+ 2 cặp nến khoan tròn trên biểu đồ MN là 2 cặp nến TĂNG
+ Khối lượng giao dịch trong những ngày đầu tiên của tháng 6 đã cao hơn cả những tháng trước đó

PTCB
Cái này thì mình đang tìm tòi blushing thấy EPS và giá trị sổ sách của công ty này OK smug

Mời các bác vào bàn luận.
Theo tôi thì mã này đáng để quan tâm tongue

Trả lời nhanh Hiển thị Trả Lời Nhanh
Ai đang xem chủ đề này?
Guest
Gửi chủ đề Trả lời
Di chuyển  
Bạn có thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn có thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn có thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn có thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

Bản quyền © Công ty Cổ phần Chứng khoán FPT.