Thông báo

Icon
Error

Gửi chủ đề Trả lời
CPI tháng 7 tăng 0,23%
NGUYỄN THỊ LAN HƯƠNG
#1 Đã gửi : 28/07/2014 lúc 10:27:28(UTC)

Cảm ơn: 35 lần
Tổng cục Thống kê vừa công bố chỉ số giá tiêu dùng (CPI) tháng 7/2014 tăng 0,23% so với tháng trước và tăng 4,94% so với cùng kỳ năm trước. Ở một gốc so sánh khác, so với tháng 12 năm trước, CPI tăng 1,62%.

Mức tăng CPI tháng 7 của cả nước tuy cao hơn hẳn mức tăng của 2 thành phố lớn là Hà Nội và Tp.HCM đã công bố trước đây vài ngày nhưng vẫn thấp hơn mức tăng CPI cả nước trong tháng 6 (0,30%).

Điều này cũng dễ lý giải bởi không giống như tháng 7, tháng trước, Tp.HCM đã điều chỉnh giá dịch vụ y tế theo thông tư 04 của liên bộ Tài Chính - Y tế nên đã ảnh hưởng khá lớn đến CPI.

Tuy nhiên, việc điều chỉnh giá các mặt hàng do nhà nước quản lý như trên chỉ ảnh hưởng đến CPI một lần duy nhất tại tháng nó bắt đầu có hiệu lực còn việc điều chỉnh các mặt hàng khác, nhất là các mặt hàng nguyên nhiên vật liệu sẽ tác động lâu dài đến mặt bằng giá cả chung, điển hình là giá xăng.

Tính từ cuối năm trước, giá xăng đã tăng liên tục 6 lần với mức tăng tổng cộng 1.800 đồng/lít, là nhân tố chính đẩy chỉ số giá nhóm giao thông tăng 3,2% sau 7 tháng, trở thành nhóm có mức tăng cao nhất trong các nhóm hàng tính chỉ số.

Ngoài ra, theo nhận định của một chuyên gia từ Tổng cục Thống kê, kể từ tháng 3 năm nay, xu hướng tăng liên tục của giá thực phẩm với mức tăng tháng sau cao hơn tháng trước đã đang và sẽ tiếp tục nhận được “động lực” từ giá xăng đang ở mức cao kỷ lục như hiện nay.

Ngoài ra, việc tăng giá xăng liên tục gây những ảnh hưởng đến sức cầu của người tiêu dùng vốn đang ở mức thấp như hiện nay. Đó sẽ là nhân tố tác động mạnh đến CPI chung trong thời gian tới.

Cụ thể mời quý nhà đầu tư xem tại đây
PHẠM HỒNG HIẾU
#2 Đã gửi : 28/07/2014 lúc 01:43:10(UTC)

Xả hàng thui các bác
Tháng 7 cô hồn phải cúng ít tiền ùi, còn hơn là lỗ nặngbig grin
PHẠM NGỌC TÚ
#3 Đã gửi : 29/07/2014 lúc 09:02:47(UTC)

Cảm ơn: 13 lần
Theo em nên nghĩ là đứng ngoài quan sát đối với người xác định đầu tư ngắn hạn hoặc cầm tiền mặt, những nhà đầu tư dài hạn đã có mức sinh lời tương đối thì vẫn nên nắm giữ với mức bán chặn rộng hơn. Thị trường vừa qua đến vùng tâm lý + tin về nợ xấu + trung quốc tập trận biển đông thì đã phản ánh vào giá hết rồi.
PHẠM HỒNG HIẾU
#4 Đã gửi : 29/07/2014 lúc 09:58:01(UTC)

Đã chấp nhận mất vài % để xả hết hàng
Tớ cảm thấy lũ sắp về ùi các bác
KL giao dịch nhỏ giọt mà cứ lình xình vài phiên rồi giảm giật cục chẳng qua chỉ để cá mập xả hàng
Ôm tiền ngồi xem kịch vậy cool
1 người cảm ơn PHẠM HỒNG HIẾU cho bài viết.
NGUYỄN NGỌC TUẤN
#6 Đã gửi : 30/07/2014 lúc 09:35:45(UTC)

Thị trường hết kỳ vọng rồi, khả năng là dòng tiền nóng sẽ co hẹp và chỉ xuất hiện ở 1 vài mã thôi, mức sinh lời thấp cùng rủi ro cao.
Phiên đóng cửa hôm qua theo em là kéo quá phô, nghi ngờ về kịch bản dựng sẵn của BBs :) Thoát là chuẩn rồi bác ạ big hug
NGUYỄN THANH HÒA
#7 Đã gửi : 30/07/2014 lúc 09:45:47(UTC)

Cảm ơn: 17 lần
Em thì nghĩ thị trường giảm do kỹ thuật + tâm lý tháng cô hồn, không có tin tức gì quá xấu tác động đến thị trường. Nên thời gian điều chỉnh có thể ngắn thôi khoảng 1-2 tuần. Hiện tại, nên ngồi quan sát qua rằm tháng 7 đợi thị trường cân bằng trở lại để MUA lại cổ phiếu ạ. good luck good luck good luck
Các cổ phiếu có thể theo dõi: LCG,SCR, SHS, PGS,PVS,HAG, SSI, TDH.
HỒNG THỊ THU THỦY
#5 Đã gửi : 30/07/2014 lúc 09:47:33(UTC)

Cảm ơn: 36 lần
Originally Posted by: phuonghoanglua Go to Quoted Post
Đã chấp nhận mất vài % để xả hết hàng
Tớ cảm thấy lũ sắp về ùi các bác
KL giao dịch nhỏ giọt mà cứ lình xình vài phiên rồi giảm giật cục chẳng qua chỉ để cá mập xả hàng
Ôm tiền ngồi xem kịch vậy cool

Thị trường hiện tại vô cùng nhạy cảm. Em đồng ý với quan điểm của bác. Khi rủi ro tăng cao và ngoài tầm kiểm soát, nên tránh thay vì ôm cổ phiếu và " tăng huyết áp" vì đối mặt với biến động khó lường của thị trường.
HỒNG THỊ THU THỦY
#8 Đã gửi : 25/08/2014 lúc 06:25:53(UTC)

Thông tin vĩ mô hiện tại khá tích cực:
- TT Việt Nam được kỳ vọng đón nhận dòng vốn ngoại mạnh mẽ từ Nam Phi và Thụy Điển.
- ETF nội huy động tốt (ngày 22/8 công ty quản lý quỹ VFM thông báo đã huy động được khoảng 200 tỷ đồng (9,4 triệu USD) cho quỹ ETF VFMVN30- vượt kế hoạch so với dự kiến huy động 100 tỷ đồng)
- CPI tháng 8 tăng 0,22% so với tháng trước và có xu hướng giảm tốc trong 2 tháng qua, tính chung lại 8 tháng CPI cả nước mới tăng 1,84%- khá thấp.
- Mở rộng Gói 30k tỷ: TTG đồng ý tăng thời gian vay vốn ưu đãi gói 30.000 tỷ đồng lên 15 năm, đồng thời mở rộng các ngân hàng thương mại tham gia gõi ưu đãi và đối tượng được vay.
- 18/8 giá xăng giảm thêm 600 đồng/lít
- Thặng dư thương mại 7 tháng hơn 1,6 tỷ USD.
HỒNG THỊ THU THỦY
#9 Đã gửi : 25/08/2014 lúc 06:36:44(UTC)

Ngoài ra, thống kê báo cáo kết quả kinh doanh cho thấy top 10 các doanh nghiệp lợi nhuận cao nhất, bao gồm: GAS, VNM, HPG, VIC, PVD, PVS, FPT, DPM, HAG và REE. chỉ riêng 10 DN này, lợi nhuận sau thuế đã đạt trên 9 nghìn tỷ đồng, chiếm 60% lợi nhuận đạt được của trên 500 doanh nghiệp có lãi.
--> Có thể chú ý đây tập trung ở nhóm cổ phiếu vốn hóa lớn và chủ chốt trên thị trường, điều này cũng phần nào lý giải cho sự tăng giá của chỉ số Vn-index và Hnx-index vừa qua.
- Hai phiên giao dịch lại đây, khối ngoại đã quay trở lại mua ròng với khối lượng lớn.
- Thị trường tăng điểm trên diện rộng, lan truyền sang các cổ phiếu penny, cp dòng BĐS, chứng khoán ( ngoài sự tăng mạnh của dòng dầu khí), đi kèm thanh khoản tăng cao đột biến.
Tuy nhiên nhìn lại diễn biến phiên giao dịch hôm nay, Vnindex gần chạm mốc 630- ngưỡng tâm lý mạnh ( đỉnh 5 năm từ 2009 đến nay).
Các bác xem xét thận trọng nhé !!! Em sợ khả năng thị trường điều chỉnh và có sự kiểm định lại mốc tâm lý này, đừng vội hứng khởi theo các thông tin hỗ trợ để mua đuổi giá cao.
Trả lời nhanh Hiển thị Trả Lời Nhanh
Ai đang xem chủ đề này?
Guest
Gửi chủ đề Trả lời
Di chuyển  
Bạn có thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn có thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn có thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn có thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

Bản quyền © Công ty Cổ phần Chứng khoán FPT.