Thông báo

Icon
Error

Gửi chủ đề Trả lời
Hỏi về giao dịch cổ phiếu CTG sau khi trả cổ tức bằng cổ phiếu
DƯƠNG THỊ THANH LOAN
#1 Đã gửi : 03/04/2012 lúc 08:57:18(UTC)

Tôi đang nắm giữ 1 số cổ phiếu CTG. Vừa rồi có đợt trả cố tức bằng cổ phiếu tỷ lệ 5:1. Nếu tôi đang có 5 cổ phiếu thì khoảng 1 tháng nữa sau khi phân phối xong sẽ thành 6 cổ phiếu. Tuy nhiên nếu bây giờ tôi bán 5 cổ phiếu này, thì tiền thu được chỉ là 5x giá bán hay là sao nhỉ? Vì sau khi pha loãng, giá cổ phiếu này tụt gần 20%, nếu bán với giá mới mà chỉ thu được tiền của 5 cổ phiếu thay vì 6 thì ....? Tôi không hiểu lắm về chuyện này. Mọi người có kinh nghiệm chỉ giúp tôi nhé. Xin chân thành cảm ơn.
NGUYỄN HOÀNG HIỆP
#2 Đã gửi : 03/04/2012 lúc 09:19:37(UTC)

Originally Posted by: Client71279 Go to Quoted Post
Tôi đang nắm giữ 1 số cổ phiếu CTG. Vừa rồi có đợt trả cố tức bằng cổ phiếu tỷ lệ 5:1. Nếu tôi đang có 5 cổ phiếu thì khoảng 1 tháng nữa sau khi phân phối xong sẽ thành 6 cổ phiếu. Tuy nhiên nếu bây giờ tôi bán 5 cổ phiếu này, thì tiền thu được chỉ là 5x giá bán hay là sao nhỉ? Vì sau khi pha loãng, giá cổ phiếu này tụt gần 20%, nếu bán với giá mới mà chỉ thu được tiền của 5 cổ phiếu thay vì 6 thì ....? Tôi không hiểu lắm về chuyện này. Mọi người có kinh nghiệm chỉ giúp tôi nhé. Xin chân thành cảm ơn.

tôi xin trả lời bác như sau:
- Giả sử trước khi chia thì giá CTG là 30.000đ, bác có 5cp tương đương với giá trị là 5*30.000=150.000
- Sau khi chia thì giá CTG sẽ được điều chỉnh lại = 3.0000*5/6 = 25.000
- Lúc 1 cp mới chưa về --> bác chỉ bán được 5cp. giả sử giá không thay đổi thì bác bán được 5*25.000=125.000
- bác vẫn còn 1 cp chưa về với giá trị tương đương 25.000
--> tổng giá trị tài sản của bác vẫn là 150.000đ. việc CTG chia cổ tức bằng cổ phiếu với tỷ lệ 5:1 này không đem lại cho bác giá trị tăng thêm nào, chẳng qua là việc đổi 5 cổ phiếu "cũ" lấy 6 cổ phiếu "mới". Có 1 điểm lợi là sau khi chia thì thị giá mới của 1cp CTG sẽ thấp hơn vì nó được chia nhỏ ra, do đó làm cho thanh khoản của CTG sẽ được tăng lên.
regards
DƯƠNG THỊ THANH LOAN
#5 Đã gửi : 03/04/2012 lúc 09:56:10(UTC)

Cảm ơn anh Hiệp nhé. Anh trả lời rất cụ thể và dễ hiểu.
TRẦN CÔNG QUÂN
#3 Đã gửi : 04/04/2012 lúc 08:29:14(UTC)

Originally Posted by: Nguyễn Hoàng Hiệp Go to Quoted Post
Originally Posted by: Client71279 Go to Quoted Post

tôi xin trả lời bác như sau:
- Giả sử trước khi chia thì giá CTG là 30.000đ, bác có 5cp tương đương với giá trị là 5*30.000=150.000
- Sau khi chia thì giá CTG sẽ được điều chỉnh lại = 3.0000*5/6 = 25.000
- Lúc 1 cp mới chưa về --> bác chỉ bán được 5cp. giả sử giá không thay đổi thì bác bán được 5*25.000=125.000
- bác vẫn còn 1 cp chưa về với giá trị tương đương 25.000
--> tổng giá trị tài sản của bác vẫn là 150.000đ. việc CTG chia cổ tức bằng cổ phiếu với tỷ lệ 5:1 này không đem lại cho bác giá trị tăng thêm nào, chẳng qua là việc đổi 5 cổ phiếu "cũ" lấy 6 cổ phiếu "mới". Có 1 điểm lợi là sau khi chia thì thị giá mới của 1cp CTG sẽ thấp hơn vì nó được chia nhỏ ra, do đó làm cho thanh khoản của CTG sẽ được tăng lên.
regards

===> Thông thường là : Trước thông tin chia thưởng cổ phiếu hay cổ tức ..cổ phiếu sẽ được đẩy lên...do đó tốt nhất nên bán ra trước thời điểm chốt quyền và mua lại sau này.. hoặc chuyển đổi sang cổ phiếu khác...

Cái được và mất ở việc đổi 5 cũ lấy 6 mới...còn một yếu tố mọi người ko để ý: Đó là chi phí cơ hội của thời gian họ tiến hành chia thưởng
1 người cảm ơn TRẦN CÔNG QUÂN cho bài viết.
NGUYỄN HOÀNG HIỆP
#4 Đã gửi : 04/04/2012 lúc 09:03:34(UTC)

Originally Posted by: quantc Go to Quoted Post

===> Thông thường là : Trước thông tin chia thưởng cổ phiếu hay cổ tức ..cổ phiếu sẽ được đẩy lên...do đó tốt nhất nên bán ra trước thời điểm chốt quyền và mua lại sau này.. hoặc chuyển đổi sang cổ phiếu khác...

Cái được và mất ở việc đổi 5 cũ lấy 6 mới...còn một yếu tố mọi người ko để ý: Đó là chi phí cơ hội của thời gian họ tiến hành chia thưởng

Hoàn toàn đồng ý với quan điểm của bác QuanTC. Quyền bằng cổ phiếu rất lâu về, với những nhà đầu tư dài hạn thì không sao lắm, nhưng với NĐT lướt sóng thì bị "găm" cổ phiếu vài tháng chờ cổ phiếu về là vấn đề lớn.
VÕ KIM CƯƠNG
#6 Đã gửi : 04/04/2012 lúc 10:02:15(UTC)

Đồng ý. Tôi cũng ra trước chốt
Trả lời nhanh Hiển thị Trả Lời Nhanh
Ai đang xem chủ đề này?
Guest
Gửi chủ đề Trả lời
Di chuyển  
Bạn có thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn có thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn có thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn có thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

Bản quyền © Công ty Cổ phần Chứng khoán FPT.