Thông báo

Icon
Error

Gửi chủ đề Trả lời
Lý do khối ngoại bán ròng?
PHẠM VIỆT DŨNG
#1 Đã gửi : 12/06/2013 lúc 11:25:33(UTC)

Cảm ơn: 461 lần
Có vẻ như nhiều NĐT nội đang kỳ vọng một sóng lớn, trong khi đó khối ngoại lại bán dòng đã xấp xỉ chục phiên liền. Điều này làn các NĐT nội lo ngại và khá bối rối. Họ muốn thoái vốn hay đơn giản chỉ chốt lời?
PHẠM VIỆT DŨNG
#2 Đã gửi : 13/06/2013 lúc 09:17:55(UTC)

Hãy xem các CP mà khối ngoại bán.
- Nếu (theo tỷ lệ) cp nóng được ưu tiên bán trước nhiều hơn - thì khả năng "rút khỏi thị trường" cao hơn.
- Nếu CP tiềm năng bị bán nhiều hơn thì ngược lại, họ đang chốt lời.

Nên chú ý rằng - nếu ở cương vị khối ngoại:
- Nếu họ chưa chốt lời lúc này, giá sẽ lên. Nhưng nếu giữ CP thì họ sẽ buộc phải chốt lời - một lần tại đỉnh. Nghĩa họ phải giải quyết vấn đề là: Làm sao bán được toàn bộ khối lượng CK đã tích lũy dòng rã suốt 5 tháng qua song song và cùng lúc với các NĐT nội (hiện đang mua vào) mà giá không giảm. Về kỹ thuật, chắc chắn đây là bài toán khó.
- Nếu họ chốt lời một phần, tương ứng với lượng "tiền mới" mà TT hiện tại đang hút vào sao cho: tiền vào mà giá không tăng mà cũng không giảm. Như vậy họ "hiện thực hóa" lãi sau thời gian tích lũy 5 tháng qua là rễ ràng; Tỷ lệ Tiền/Hàng cũng được đưa về mức hợp lý hơn để tiếp tục "lướt sóng". Trong trường hợp này giá tăng mạnh sẽ gây khó rễ cho họ khi tiền mặt của họ gia tăng, ngược lại giá giảm thì "chỉ số" giá trị rỏ hàng của họ (đang còn nhiều) sẽ xấu đi một cách rõ ràng.

Thống kê: - Xin nhờ các bạn nhân viên!

1 người cảm ơn PHẠM VIỆT DŨNG cho bài viết.
ĐINH VIẾT HUY
#3 Đã gửi : 13/06/2013 lúc 10:10:53(UTC)

Em đã nói các bác lưu ý khối ngoại rồi, chỉ khi thị trường có biến các bác mới để ý thì xong hết rồi. Thời buổi này mà kiếm tiền theo kiểu ai cũng biết ai cũng làm được thì giá trị không cao. Phải làm những việc người khác không dám làm như mua HSG ấy, đội em biết chỉ dám mua có 500k cổ khi nó ở giá 10. Trong khi đó em đã xem sổ sách HSG rất kỹ và xem động thái của những người dám mua hàng triệu cổ phiếu HSG.
TRẦN HẢI LONG
#4 Đã gửi : 13/06/2013 lúc 10:15:16(UTC)

Cảm ơn: 1 lần
Bắt đầu kết bác 3 Điều rồi đấy. Tôi ở Hà nội k biết bác ở đâu, nếu có dịp tương ngộ thì tốt quá.
NGUYỄN THẾ ĐỊNH
#5 Đã gửi : 13/06/2013 lúc 03:19:57(UTC)

Cảm ơn: 32 lần
Originally Posted by: Pvd Go to Quoted Post
Có vẻ như nhiều NĐT nội đang kỳ vọng một sóng lớn, trong khi đó khối ngoại lại bán dòng đã xấp xỉ chục phiên liền. Điều này làn các NĐT nội lo ngại và khá bối rối. Họ muốn thoái vốn hay đơn giản chỉ chốt lời?

đợt bán ròng của khối ngoại lần này 1 phần khá lớn là do việc redeem CCQ của 2 ETF rất nổi tiếng trên TTCK VN là FTSE và VNM. Việc redeem này do nhà đầu tư bên họ quyết định, rất khó phán đoán.
NGÔ ANH TUẤN
#6 Đã gửi : 13/06/2013 lúc 03:33:22(UTC)

Theo quan điểm của mình là chốt lời. Có thị trường nào tăng trưởng xấp xỉ 40% từ 12/2012 mà ko chốt lời không, tâm lý chung cả rồi. Xu hướng redeem 2 CCQ của FTSE và VNM của nhà đầu tư bên đó cũng xuất phát từ tâm lý này.winking
Chỉ ngại là tại sao ko bán trong phiên mà lại thả bom ATC cho bà con hoảng sợ big grin
PHẠM VIỆT DŨNG
#7 Đã gửi : 13/06/2013 lúc 04:47:34(UTC)

Originally Posted by: Ngô Anh Tuấn Go to Quoted Post

Theo quan điểm của mình là chốt lời. Có thị trường nào tăng trưởng xấp xỉ 40% từ 12/2012 mà ko chốt lời không, tâm lý chung cả rồi. Xu hướng redeem 2 CCQ của FTSE và VNM của nhà đầu tư bên đó cũng xuất phát từ tâm lý này.winking
Chỉ ngại là tại sao ko bán trong phiên mà lại thả bom ATC cho bà con hoảng sợ big grin

Gom dòng rã 5 tháng trời thì đảm bảo giá không xuống khi bán ra là yêu cầu đầu tiên khối ngoại phải đạt được.
Rõ ràng khối ngoại đã nhận thấy dòng tiền mới đang vào từ khối nội, cơ hội chốt lời đã đến. và họ lập tức "san sẻ" hàng của mình cho cấc NĐT mới - một cách hợp lý.
Với lương hàng lớn như vậy họ khó có thể "âm thầm" dải trong phiên vì như vậy các NĐT mới chắc chắn sẽ dừng giải ngân ngay tắp lự, giá xuống dần trong phiên và mất giá chắc chắn sẽ là cao sau từng phiên. Đầu phiên chơi OTC lại càng rở. Chi bằng cừ "thật thà" bán vào cuối phiên, với lượng hàng vừa phải. Ai cũng biết họ bán nhưng bán đủ chưa lại vẫn ...là câu hỏi Đây chính là cái làm cho bà con sợ nhưng vẫn ...mua vào crying
Bán theo cách này là cách bán dần theo lương tiền vào mà họ "đã" lượng được trong phiên. Họ chấp nhận bán với giá xuống nhưng ở mức đọ hợp lý vì đó là điều tất yếu, họ không muôn cũng phải chấp nhận. Thậm chí nếu rút ra để rồi sẽ quay lại sau khi đã "trói" một lượng tiền mới với TT (mặt bằng giá mới tương ứng với khối lượng mới của tổng tiền tham gia TT - TT tốt hơn) thì họ cũng không cần giá phải lên vì chắc chắn sau đó họ sẽ quay lại (mua vào) mà!
Điều quan trọng là sau chốt lời này họ đã hiện thực hóa lợi nhuận sau 5 tháng mua ròng. Đồng thời đưa tỷ lệ tiền hàng hàng của họ về mức hợp lý cho mua bán (khả năng sẵn sàng mua và bán là như nhau khi TT sôi động) và có thể đảo hàng một cách rễ ràng chứ không thì cứ ngồi một chỗ "ôm khư khư" cái đóng CP đã "đỉnh" rồi thì chẳng hay ho gì happy
3 người cảm ơn PHẠM VIỆT DŨNG cho bài viết.
Trả lời nhanh Hiển thị Trả Lời Nhanh
Ai đang xem chủ đề này?
Guest
Gửi chủ đề Trả lời
Di chuyển  
Bạn có thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn có thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn có thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn có thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

Bản quyền © Công ty Cổ phần Chứng khoán FPT.