Thông báo

Icon
Error

Gửi chủ đề Trả lời
Dự thảo về ưu đãi cho vay mua nhà - Khó hiểu!
NGUYỄN VĂN DŨNG
#1 Đã gửi : 14/03/2013 lúc 09:50:38(UTC)

NHNN mới công bố dự thảo Thông tư quy định về cho vay mua nhà (lãi suất 6%/năm trong 3 năm đầu).
Các bác tham khảo ở đây: http://www.sbv.gov.vn/wp...edf939e96a697ad3cb49a63

Tuy nhiên, Điều 3.4 về điều kiện cho vay: "Ngân hàng quy định mức vốn tối thiểu tham gia vào phương án vay của khách hàng không vượt quá 20% đối với các đối tượng quy định tại khoản 2 và 30% đối với các đối tượng quy định tại khoản 3 Điều này. Trường hợp khách hàng có khả năng nguồn vốn tham gia lớn hơn vào dự án, phương án vay thì thỏa thuận với ngân hàng mức cho vay thấp hơn".

Bình thường thì em thấy điều kiện cho vay quy định tỷ lệ vốn tham gia tối thiểu của Bên vay. Đằng này lại quy đinh Mức tối đa. Lạ quá cơ!
Mà câu trước thì quy định thế, câu sau lại nói là "trường hợp khả năng nguồn vốn tham gia lớn hơn ... thì thỏa thuận với ngân hàng mức cho vay thấp hơn". Chẳng hiểu thế thì cả điều 3.4 có ý nghĩa gì nữa confused surprise

Mong các bác cao thủ giải thích giùm với ạ.
2 người cảm ơn NGUYỄN VĂN DŨNG cho bài viết.
PHẠM HỒNG HIẾU
#2 Đã gửi : 14/03/2013 lúc 10:08:12(UTC)

Originally Posted by: Nguyễn Văn Dũng Go to Quoted Post
NHNN mới công bố dự thảo Thông tư quy định về cho vay mua nhà (lãi suất 6%/năm trong 3 năm đầu).
Các bác tham khảo ở đây: http://www.sbv.gov.vn/wp...edf939e96a697ad3cb49a63

Tuy nhiên, Điều 3.4 về điều kiện cho vay: "Ngân hàng quy định mức vốn tối thiểu tham gia vào phương án vay của khách hàng không vượt quá 20% đối với các đối tượng quy định tại khoản 2 và 30% đối với các đối tượng quy định tại khoản 3 Điều này. Trường hợp khách hàng có khả năng nguồn vốn tham gia lớn hơn vào dự án, phương án vay thì thỏa thuận với ngân hàng mức cho vay thấp hơn".

Bình thường thì em thấy điều kiện cho vay quy định tỷ lệ vốn tham gia tối thiểu của Bên vay. Đằng này lại quy đinh Mức tối đa. Lạ quá cơ!
Mà câu trước thì quy định thế, câu sau lại nói là "trường hợp khả năng nguồn vốn tham gia lớn hơn ... thì thỏa thuận với ngân hàng mức cho vay thấp hơn". Chẳng hiểu thế thì cả điều 3.4 có ý nghĩa gì nữa confused surprise

Mong các bác cao thủ giải thích giùm với ạ.

Theo tớ hiểu thì mỗi ngân hàng tự đưa ra một mứa vốn tối thiểu nhưng mức tối thiểu này phải nhỏ hơn 20% (với đối tương 2) nghĩa là phải cho người ta vay ít nhất 80% giá trị căn nhà
Nhưng có trường hợp người vay ko mún vay nhiều (dư tiền, vay nhiều trả lãi) thì thỏa thuận vay ít hơn vẫn được. nói chung câu sau giải thích dài dòng vậy thui chứ vốn tối thiểu ùi thì vây ít hơn nghĩa là vốn cao hơn thì đâu có vấn đề gì
Ở đây giải thích kỹ chắc để tránh trường hợp ngân hàng nhũng nhiễu ko cho khách hàng vay trên 80%
1 người cảm ơn PHẠM HỒNG HIẾU cho bài viết.
NGUYỄN VĂN DŨNG
#3 Đã gửi : 14/03/2013 lúc 02:22:37(UTC)

Công nhận là trình độ soạn luật "cao cấp" thật!
Đọc một hồi, người thì không hiểu, người thì hiểu lờ mờ... Và hiểu nghĩa rồi thì không biết là quy định đó để làm gì nữa.

Tương tự kiểu:
"Các hàng Phở được bán với giá không quá 50.000đ/bát. Nếu người đến ăn phở thấy phở ngon, muốn trả 60.000đ/bát thì hai bên phải thỏa thuận với nhau"
1 người cảm ơn NGUYỄN VĂN DŨNG cho bài viết.
PHẠM HỒNG HIẾU
#4 Đã gửi : 14/03/2013 lúc 07:07:36(UTC)

Originally Posted by: Nguyễn Văn Dũng Go to Quoted Post
Công nhận là trình độ soạn luật "cao cấp" thật!
Đọc một hồi, người thì không hiểu, người thì hiểu lờ mờ... Và hiểu nghĩa rồi thì không biết là quy định đó để làm gì nữa.

Tương tự kiểu:
"Các hàng Phở được bán với giá không quá 50.000đ/bát. Nếu người đến ăn phở thấy phở ngon, muốn trả 60.000đ/bát thì hai bên phải thỏa thuận với nhau"

Đục nước thì béo cò, lờ mờ mới dễ lách luật
Nói chung có thể các bác nhà ta vẫn chừa đường cho anh em ngân hàng kiếm chác chút đỉnh bằng thỏa thuận ngược như sau:
Theo quy định chúng tôi có thể cho anh vay 80% giá trị căn hộ
Nhưng nếu muốn vay anh phải ký thỏa thuận là chỉ muốn vay 70% thôi
Còn muốn vay đúng 80% thì …làm thủ tục “đầu tiên” 1-2%
big grin
Trả lời nhanh Hiển thị Trả Lời Nhanh
Ai đang xem chủ đề này?
Guest (2)
Gửi chủ đề Trả lời
Di chuyển  
Bạn có thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn có thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn có thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn có thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

Bản quyền © Công ty Cổ phần Chứng khoán FPT.