Thông báo

Icon
Error

Gửi chủ đề Trả lời
Bàn về việc nới room sở hữu nước ngoài
NGUYỄN VĂN DŨNG
#1 Đã gửi : 30/01/2013 lúc 07:32:04(UTC)

Chủ đề được nhiều nhà đầu tư quan tâm và được dùng để lý giải cho việc thị trường tăng điểm gần đây là thông tin mở room đối với sở hữu của nhà đầu tư nước ngoài thêm 10% đối với doanh nghiệp niêm yết (10% cổ phiếu không có quyền biểu quyết).
Thông tin này đã có tác động tức thì đối với tâm lý của nhà đầu tư (cả NĐT trong nước và nước ngoài). HOSE và HNX đã có phiên tăng điểm thứ 6 liên tiếp kể từ 23/1/2013. Ngoài những cổ phiếu đã đầy hoặc gần đầy room, nhiều cổ phiếu hiện đang có sở hữu nước ngoài rất ít cũng tăng giá mạnh.

Thực ra, khi room ngoại được tăng lên thì thị trường chung sẽ có thêm sức hút đối với NĐT nước ngoài. Thế nhưng đối với những cổ phiếu bấy lâu nay không thu hút được sự quan tâm của khối này thì có lẽ việc tăng room cũng không có nhiều ý nghĩa; thậm chí có thể bị NĐT nước ngoài bán bớt để cơ cấu sang các các cổ phiếu ưa thích (hiện tại đã đầy room).

Vì vậy, nhà đầu tư nên thận trọng khi mua các cổ phiếu không có cơ bản tốt mà đã tăng nóng trong thời gian vừa qua. Theo tôi biết thì đa số cổ phiếu không có cơ bản tốt thì nhà đầu tư nước ngoài cũng không mặn mà gì nên tỷ lệ sở hữu hiện tại vẫn ở mức thấp.

Mời các bác bình luận thêm!
2 người cảm ơn NGUYỄN VĂN DŨNG cho bài viết.
ĐỖ XUÂN HIỀN
#2 Đã gửi : 31/01/2013 lúc 10:49:07(UTC)

Cảm ơn: 4 lần
Em thấy KBC và ITA vẫn tăng kinh quá. Hai con này còn nhiều room không bác?
NGUYỄN VĂN DŨNG
#3 Đã gửi : 31/01/2013 lúc 10:57:19(UTC)

Bác có thể xem thông tin room NN của các mã chứng khoán tại đây:
http://liveprice.fpts.com.vn/user/stock/lich-su/

Hiện tại sở hữu nước ngoài ở KBC là trên 22%, và ITA là trên 21% bác nhé.
NGUYỄN THỊ CÚC CHI
#4 Đã gửi : 04/02/2013 lúc 10:11:00(UTC)

Có vẻ vấn đề nới room cho NĐT NN còn nhiều phức tạp nhỉ. Hôm nay lại được nghe thêm ý kiến của các chuyên gia: http://cafef.vn/thi-truo...130204075014435ca31.chn

Ko hiểu các bác trên UBCK và Bộ Tài chính xử lý thế nào và có xử lý ngay trong quý 1 này không. Hôm trước nghe nói bác Vũ Bằng nói là có thể ngay trong Quý 1 nên mừng ghê :)
Mừng nhất là ở chỗ các bác có vẻ rất mạnh mẽ làm những cái mới để thúc đẩy thị trường phát triển.
NGUYỄN HOÀNG HIỆP
#5 Đã gửi : 05/02/2013 lúc 08:39:13(UTC)

Originally Posted by: Client46502 Go to Quoted Post
Có vẻ vấn đề nới room cho NĐT NN còn nhiều phức tạp nhỉ. Hôm nay lại được nghe thêm ý kiến của các chuyên gia: http://cafef.vn/thi-truo...130204075014435ca31.chn

Ko hiểu các bác trên UBCK và Bộ Tài chính xử lý thế nào và có xử lý ngay trong quý 1 này không. Hôm trước nghe nói bác Vũ Bằng nói là có thể ngay trong Quý 1 nên mừng ghê :)
Mừng nhất là ở chỗ các bác có vẻ rất mạnh mẽ làm những cái mới để thúc đẩy thị trường phát triển.

Trong quý 1 thì may ra là chốt được Phương án nới room thôi bác ạ. Còn để chính thức áp dụng thì cần phải có sự chuẩn bị của nhiều bên, em nghĩ là không sớm hơn quý 3 năm nay đâu ạ.
NGUYỄN NGỌC TUẤN
#6 Đã gửi : 05/02/2013 lúc 10:30:47(UTC)

Originally Posted by: Nguyễn Hoàng Hiệp Go to Quoted Post
Originally Posted by: Client46502 Go to Quoted Post

Trong quý 1 thì may ra là chốt được Phương án nới room thôi bác ạ. Còn để chính thức áp dụng thì cần phải có sự chuẩn bị của nhiều bên, em nghĩ là không sớm hơn quý 3 năm nay đâu ạ.

Em thì đoán là nếu có chính sách thì sẽ sớm áp dụng anh ạ. việc nới room này không phải là thông tin quá mới và nó đã được nói đến từ vài năm trước.
Trả lời nhanh Hiển thị Trả Lời Nhanh
Ai đang xem chủ đề này?
Guest (3)
Gửi chủ đề Trả lời
Di chuyển  
Bạn có thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn có thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn có thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn có thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

Bản quyền © Công ty Cổ phần Chứng khoán FPT.