Thông báo

Icon
Error

Gửi chủ đề Trả lời
Mua bán cùng phiên?
PHẠM VIỆT DŨNG
#1 Đã gửi : 07/10/2013 lúc 10:11:55(UTC)

Cảm ơn: 461 lần
Các bạn tư vấn cho mình hỏi: Theo quy định thì một tài khoản:
- "cấm đặt lệnh mua bán cùng một cổ phiếu" - Là trong cùng lúc? Hay trong cùng phiên?
- Tại sao phải cấm?
happy Chân thành cảm ơn!
1 người cảm ơn PHẠM VIỆT DŨNG cho bài viết.
NGUYỄN HOÀNG HIỆP
#2 Đã gửi : 08/10/2013 lúc 08:49:15(UTC)

Xin trả lời bác như sau:

Theo quy định của thông tư 74 thì NĐT Chỉ được mua (bán) nếu lệnh bán (lệnh mua) trước đó của chứng khoán cùng loại đã được thực hiện (đã khớp hết hoặc đã huỷ phần dư). --> Nghĩa là việc cấm mua bán cùng 1 cổ phiếu chỉ trong 1 thời điểm

Nguyên nhân của việc cấm này là để chống việc làm giá cổ phiếu: tạo giao dịch tự khớp của chính mình để đẩy/dìm giá, hoặc đặt lệnh chặn 2 đầu để khống chế giá...
3 người cảm ơn NGUYỄN HOÀNG HIỆP cho bài viết.
PHẠM VIỆT DŨNG
#3 Đã gửi : 08/10/2013 lúc 11:12:59(UTC)

Cảm ơn: 461 lần
Originally Posted by: Nguyễn Hoàng Hiệp Go to Quoted Post
Xin trả lời bác như sau:

Theo quy định của thông tư 74 thì NĐT Chỉ được mua (bán) nếu lệnh bán (lệnh mua) trước đó của chứng khoán cùng loại đã được thực hiện (đã khớp hết hoặc đã huỷ phần dư). --> Nghĩa là việc cấm mua bán cùng 1 cổ phiếu chỉ trong 1 thời điểm

Nguyên nhân của việc cấm này là để chống việc làm giá cổ phiếu: tạo giao dịch tự khớp của chính mình để đẩy/dìm giá, hoặc đặt lệnh chặn 2 đầu để khống chế giá...

Thấy nói sắp tới nhà quản lý phạt nặng lỗi GD sai quy định nên cũng sợ, phải hỏi lại cho chắc laughing
Mình hay quên. May là phần mềm Fpts luôn tự động chặn lệnh GD mua bán cùng CP cùng lúc - nếu không, rễ có lúc vô tình bị phạt oan lắm.
happy Cảm ơn Văn Hiệp nha!
1 người cảm ơn PHẠM VIỆT DŨNG cho bài viết.
NGUYỄN HOÀNG HIỆP
#4 Đã gửi : 08/10/2013 lúc 03:08:02(UTC)

Originally Posted by: Pvd Go to Quoted Post

Thấy nói sắp tới nhà quản lý phạt nặng lỗi GD sai quy định nên cũng sợ, phải hỏi lại cho chắc laughing
Mình hay quên. May là phần mềm Fpts luôn tự động chặn lệnh GD mua bán cùng CP cùng lúc - nếu không, rễ có lúc vô tình bị phạt oan lắm.
happy Cảm ơn Văn Hiệp nha!

Hệ thống của FPTS đã chặn việc mua bán cùng lúc ở 1 tài khoản của khách hàng rồi.
Tuy nhiên là em xin bổ sung thêm 2 trường hợp có thể vi phạm mà hệ thống của CTCK không chặn hộ khách hàng được:
- Theo quy định của thông tư 74 thì để thực hiện việc mua-bán cùng 1 mã cùng phiên (nhưng không cùng lúc) thì NĐT phải thực hiện việc này trên 1 tài khoản, tức là nếu KH có mở tài khoản ở nhiều công ty chứng khoán thì chỉ được mua bán cùng phiên trên 1 tài khoản thôi.
- Nếu nhà đầu tư là người nhận ủy quyền giao dịch chứng khoán thì không được thực hiện các giao dịch với chính mình hoặc người thứ ba mà mình là người được ủy quyền.
2 người cảm ơn NGUYỄN HOÀNG HIỆP cho bài viết.
TRẦN VĂN LẬP
#5 Đã gửi : 13/11/2013 lúc 11:47:55(UTC)

Ví dụ:
Nếu tối 20h ngày 11 đặt lệnh Mua XXX cho ngày 12 -> khớp hết trong phiên sáng ngày 12
Chiều 14h ngày 12 đặt lệnh Bán hết XXX (hay bán 1 phần) thì có được ko??
NGUYỄN THỊ LAN HƯƠNG
#6 Đã gửi : 13/11/2013 lúc 01:56:52(UTC)

Cảm ơn: 35 lần
Originally Posted by: SVD Go to Quoted Post
Ví dụ:
Nếu tối 20h ngày 11 đặt lệnh Mua XXX cho ngày 12 -> khớp hết trong phiên sáng ngày 12
Chiều 14h ngày 12 đặt lệnh Bán hết XXX (hay bán 1 phần) thì có được ko??

Hoàn toàn được bác ạ, với điều kiện bác đã có sẵn cổ phiếu XXX trong tài khoản để đặt bán :)
1 người cảm ơn NGUYỄN THỊ LAN HƯƠNG cho bài viết.
Trả lời nhanh Hiển thị Trả Lời Nhanh
Ai đang xem chủ đề này?
Guest
Gửi chủ đề Trả lời
Di chuyển  
Bạn có thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn có thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn có thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn có thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

Bản quyền © Công ty Cổ phần Chứng khoán FPT.