Thông báo

Icon
Error

Gửi chủ đề Trả lời
Cổ phiếu Ngân hàng nào đáng quan tâm?
NGUYỄN VĂN DŨNG
#1 Đã gửi : 28/03/2012 lúc 12:03:17(UTC)

Có một số cổ phiếu Ngân hàng đáng lưu tâm:

- MBB: tăng trưởng mấy năm vừa qua tốt; room tăng trưởng tín dụng 2012 cao; được sự hỗ trợ lớn từ các doanh nghiệp trong Quân đội; hệ số P/B thấp. Hạn chế: Công ty chứng khoán Thăng Long bị lỗ khá lớn trong năm 2011.
- VCB: được đánh giá là minh bạch và mạnh tay trong việc trích lập dự phòng rủi ro; là NH làm ăn hiệu quả trong nhiều năm; thặng dư vốn khá nhiều từ đợt bán 15% cho Mizuho Corporate Bank.
- CTG: là NH lớn, có nhiều thặng dư vốn từ đợt bán cp riêng lẻ gần đây.

VCB và CTG có nhiều thặng dư vốn nên có thể thực hiện chia tách cổ phiếu để tăng vốn điều lệ lên.
Các Ngân hàng trên đều còn room cho NĐT NN
NGUYỄN QUỐC HƯNG
#2 Đã gửi : 31/03/2012 lúc 11:35:35(UTC)

Cảm ơn: 4 lần
Theo ý kiến cá nhân tôi SHB- NH Hà Nội -Sài Gòn nếu đầu tư thì cũng tốt chứ?
NGUYỄN QUỐC HƯNG
#3 Đã gửi : 31/03/2012 lúc 11:41:56(UTC)

Nếu có thể, phòng phân tích fpts cho bài phân tích về SHB đc không?
NGUYỄN THẾ LONG
#4 Đã gửi : 01/04/2012 lúc 11:22:35(UTC)

Nhiều cổ phiếu ngân hàng rất hấp dẫn khác mà, tội gì nhảy vào ngân hàng vừa mới hợp nhất đặc biệt là vì yếu kém nên phải hợp nhất.

NGUYỄN THẾ LONG
#5 Đã gửi : 01/04/2012 lúc 11:26:56(UTC)

Sorry lộn. SCB mới phải hợp nhất vì yếu kém.

Nhưng dù thế nào thì SHB cũng không phải là lựa chọn tốt khi so sánh với:

Nhóm ngân hàng TMCP nhà nước: CTG, VCB, BIDV

Nhóm ngân hàng TMCP tư nhân: ACB, STB, EIB.

TRẦN NGỌC TRUNG
#6 Đã gửi : 04/04/2012 lúc 08:58:23(UTC)

Bác nào nắm thông tin về SHB tốt thì phân tích cho em với. Thời gian cổ tức và tỉ lệ thế nào các bác?
NGUYỄN VĂN DŨNG
#7 Đã gửi : 04/04/2012 lúc 11:24:07(UTC)

Anh / chị cần xem kỹ báo cáo tài chính. Tôi đọc báo cáo tài chính hợp nhất Quý 4/2011 của SHB thấy có mấy điểm sau đây muốn chia sẻ:

1. Lợi nhuận của SHB năm 2011 đã tăng rất tốt so với năm 2010.

2. Trong danh mục đầu tư góp vốn năm 2011 có khoản góp vốn vào "các tổ chức kinh tế khác" 675 tỷ - chiếm tới trên 2/3 tổng danh mục (trong khi năm 2010 chỉ có 4 tỷ).

3. Tài sản Có khác: 4.460 tỷ trong đó dạng Không chịu lãi là 2.500 tỷ. Bản chất của các khoản phải thu và tài sản Có khác là gì thì không mấy ai rõ.

4. Thặng dư vốn cổ phần của SHB không nhiều (chỉ có 98 tỷ).

Ngoài ra, anh/ chị cần quan tâm đến vấn đề trích lập dự phòng rủi ro tín dụng của các Ngân hàng. Trích lập bao nhiêu, đủ hay không đủ,... phụ thuộc vào chất lượng tín dụng của Ngân hàng đó và chỉ lãnh đạo của các Ngân hàng mới đánh giá được. Con số tuyệt đối trích lập dự phòng rủi ro tín dụng của SHB năm 2011 là tương đối thấp so với nhiều Ngân hàng khác.
3 người cảm ơn NGUYỄN VĂN DŨNG cho bài viết.
NGUYỄN QUỐC HƯNG
#8 Đã gửi : 04/04/2012 lúc 02:28:38(UTC)

Originally Posted by: Nguyễn Văn Dũng Go to Quoted Post
Anh / chị cần xem kỹ báo cáo tài chính. Tôi đọc báo cáo tài chính hợp nhất Quý 4/2011 của SHB thấy có mấy điểm sau đây muốn chia sẻ:

1. Lợi nhuận của SHB năm 2011 đã tăng rất tốt so với năm 2010.

2. Trong danh mục đầu tư góp vốn năm 2011 có khoản góp vốn vào "các tổ chức kinh tế khác" 675 tỷ - chiếm tới trên 2/3 tổng danh mục (trong khi năm 2010 chỉ có 4 tỷ).

3. Tài sản Có khác: 4.460 tỷ trong đó dạng Không chịu lãi là 2.500 tỷ. Bản chất của các khoản phải thu và tài sản Có khác là gì thì không mấy ai rõ.

4. Thặng dư vốn cổ phần của SHB không nhiều (chỉ có 98 tỷ).

Ngoài ra, anh/ chị cần quan tâm đến vấn đề trích lập dự phòng rủi ro tín dụng của các Ngân hàng. Trích lập bao nhiêu, đủ hay không đủ,... phụ thuộc vào chất lượng tín dụng của Ngân hàng đó và chỉ lãnh đạo của các Ngân hàng mới đánh giá được. Con số tuyệt đối trích lập dự phòng rủi ro tín dụng của SHB năm 2011 là tương đối thấp so với nhiều Ngân hàng khác.

Mấy điểm Dũng phân tích tôi thấy rằng trích lập ít điều đó chứng tỏ không đầu tư ngoài nhiều hoặc các khoản đầu tư đều ổn định, không bị biến động giảm giá lớn. Đó là điểm tốt. Lợi nhuận tăng so với năm trước. Đó cũng là 1 điểm tốt nữa....Thank a lot of
NGÔ THỊ OANH
#9 Đã gửi : 04/04/2012 lúc 04:31:17(UTC)

SHB sắp tới ôm thêm cục nợ của HBB ko hiểu thế nào? Nhờ các anh Broker phân tích giúp có nên vào HBB hay SHB ạ?
NGUYỄN KIM HƯƠNG
#10 Đã gửi : 04/04/2012 lúc 08:32:57(UTC)

Cảm ơn: 21 lần
Originally Posted by: Client38715 Go to Quoted Post
SHB sắp tới ôm thêm cục nợ của HBB ko hiểu thế nào? Nhờ các anh Broker phân tích giúp có nên vào HBB hay SHB ạ?

Tôi cũng muốn hỏi vấn đề này.HBB giao dịch rất nhiều và ngày hô nay cũng còng lưng chống đỡ thị trường đấy chứ.Ôm nhiều HBB ko biết có "xi ca toi" ko nhẩy? whew!
VÕ KIM CƯƠNG
#11 Đã gửi : 05/04/2012 lúc 10:51:22(UTC)

Theo mình HBB cũng được kiểu gì cũng được kéo lên để lúc nhập vào SHB ti lệ cổ phiếu cũng phải 1:1 (chứ ko phải như thỏa thuận ban đầu là 1:1,34)
1 người cảm ơn VÕ KIM CƯƠNG cho bài viết.
NGUYỄN VĂN DŨNG
#12 Đã gửi : 05/04/2012 lúc 05:52:52(UTC)

Theo ý kiến cá nhân thì SHB và HBB thích hợp hơn đối với các nhà đầu tư thích "lướt sóng" vì giá của 2 cổ phiếu này biến động khá mạnh.
Nếu là nhà đầu tư ít có điều kiện theo dõi sát thị trường, muốn đầu tư trung và dài hạn thì nên chọn VCB, MBB.

Việc sáp nhập SHB và HBB, theo tôi cũng không tạo ra cú huých gì giúp trở thành một ngân hàng mạnh.
Tỷ lệ hoán đổi cổ phiếu giữa 2 ngân hàng này sẽ được quyết định sau khi công ty kiểm toán làm xong việc rà soát, định giá... Nhưng có lẽ gần như không thể có tỉ lệ 1:1 được happy
Trả lời nhanh Hiển thị Trả Lời Nhanh
Ai đang xem chủ đề này?
Guest
Gửi chủ đề Trả lời
Di chuyển  
Bạn có thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn có thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn có thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn có thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

Bản quyền © Công ty Cổ phần Chứng khoán FPT.