Thông báo

Icon
Error

Gửi chủ đề Trả lời
Vụ Global Witness?!
PHẠM VIỆT DŨNG
#1 Đã gửi : 15/05/2013 lúc 10:52:53(UTC)

Cảm ơn: 461 lần
Học nữa học mãi!
Tin ra: http://cafebiz.vn/phap-l...051410145880717ca60.chn
Hỏi: - Theo bạn chiến lược mua và bán HAG khi xảy ra vụ này nên thế nào?
PHẠM HỒNG HIẾU
#2 Đã gửi : 15/05/2013 lúc 11:08:18(UTC)

theo tớ tin này ra nên bán
chắc HAG phải giảm vài phiên nữa, hốt lại giá bèo hơn (nếu vụ việc lắng dịu, ko thì bỏ khỏi danh mục lun)
may mà danh mục mình ko có mã nàycool
NGUYỄN HOÀNG HIỆP
#3 Đã gửi : 15/05/2013 lúc 11:13:09(UTC)

Quan điểm cá nhân về vụ này của em nhé:

1. Global Witness không nhằm thẳng vào HAG mà đánh đâu, vì HAG trong mắt Global Witness chẳng là gì cả. Đây là bài toán chính trị nữa khi mà có 2 cái tên khác bị nhắc đến là IFC và Deutsche Bank.
2. Việc cấp đất, chính sách cho phép HAG trồng cao su ở bên Lào và Campuchia thì đã được Chính phủ bên đó cấp phép, có đúng hay sai luật thì em nghĩ cuối cùng vẫn thành Đúng hết, ko thì bọn nó tự vả vào mồm mình à.
3. Ảnh hưởng nhiều nhất của vụ này theo em nghĩ ko phải là HAG bị cấm khai thác, mà là sản phẩm cao su của HAG có thể bị tẩy chay. Tuy nhiên đây là vấn đề mà HAG sẽ phải đối mặt từ năm 2015 trở đi khi mà cao su của họ bắt đầu được thu hoạch.
4. HAG là tập đoàn đa ngành, đang định hướng vào nhiều lĩnh vực: Trồng trọt, Thuỷ điện, Bất động sản, Khai khoáng. Cao su cũng chỉ là 1 phần trong lĩnh vực trồng trọt thôi (ngoài ra còn có trồng mía đường nữa) --> Ảnh hưởng của vấn đề cao su trong hoạt động của HAG cũng là 1 phần thôi.

Tin xấu ra mà không rò rỉ trước --> thị trường sẽ có phản ứng, ai nhanh tay có thể bán giá cao. Nhưng rồi khi giá đã phản ánh được đầy đủ tin này thì HAG sẽ tăng trở lại. Em nghĩ rằng HAG khó mà xuống dưới 20 được.
2 người cảm ơn NGUYỄN HOÀNG HIỆP cho bài viết.
Trả lời nhanh Hiển thị Trả Lời Nhanh
Ai đang xem chủ đề này?
Guest
Gửi chủ đề Trả lời
Di chuyển  
Bạn có thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn có thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn có thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn có thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

Bản quyền © Công ty Cổ phần Chứng khoán FPT.