Thông báo

Icon
Error

Gửi chủ đề Trả lời
Too big to fail
CAO THẾ KIÊN
#1 Đã gửi : 13/03/2013 lúc 09:12:48(UTC)

Cảm ơn: 1 lần
Đây là tên 1 bộ phim mà em tình cờ coi gần đây. Đúng như cái tên "Quá lớn để có thể sụp đổ". bộ phim nói về cuộc khủng hoảng tài chính của Mỹ năm 2008, những quyết sách, hành động của ngài Bộ trưởng tài chính quanh số phận của những định chế tài chính khổng lồ như AIG, Lehman Brothers, Merrill Lynch... Recommend các bác em xem lúc rảnh rỗi.

Nhân xem phim này lại nhìn sang Việt Nam, dường như cũng đang có quá nhiều trường hợp too big to fail như vậybig grin
3 người cảm ơn CAO THẾ KIÊN cho bài viết.
NGUYỄN VĂN DŨNG
#2 Đã gửi : 14/03/2013 lúc 09:01:34(UTC)

Nhìn sang trường hợp PVFC - WesternBank. Ko phải là Too Big nhưng dường như họ cũng tự tin là "không thể Fail được" nên có khá nhiều yêu sách trong đề án sáp nhập trình lên NHNN.
1 người cảm ơn NGUYỄN VĂN DŨNG cho bài viết.
PHẠM VIỆT DŨNG
#3 Đã gửi : 23/03/2013 lúc 10:48:37(UTC)

Cảm ơn: 461 lần
Originally Posted by: Cao Thế Kiên Go to Quoted Post
Đây là tên 1 bộ phim mà em tình cờ coi gần đây. Đúng như cái tên "Quá lớn để có thể sụp đổ". bộ phim nói về cuộc khủng hoảng tài chính của Mỹ năm 2008, những quyết sách, hành động của ngài Bộ trưởng tài chính quanh số phận của những định chế tài chính khổng lồ như AIG, Lehman Brothers, Merrill Lynch... Recommend các bác em xem lúc rảnh rỗi.

Nhân xem phim này lại nhìn sang Việt Nam, dường như cũng đang có quá nhiều trường hợp too big to fail như vậybig grin

Quá lớn nên không thể sụp đổ. Nhưng suy sụp thì có big grin
Một nền kinh tế cũng vậy, nó có thể suy sụp chứ không thể chết. Thực tế khi KT khủng hoảng, số đông phá sản hoặc suy thoái nhưng chắc chắn vẫn còn không ít DN tồn tại, thậm chí có DN lại hưởng lợi từ chính cuộc khủng hoảng đó.
Chủ đề của bạn hay ở chỗ nó đem lại cho NĐT một góc nhìn tới cuộc khủng hoảng.
Đáng tiếc là mình không có ngoại ngữ nên hôm nay rảnh mới đọc nó.
Nếu bạn lấy chủ đề là thì chắc chắn nhiều người sẽ tham khảo chủ đề này - bây giờ vẫn chưa muộn big grin
NGUYỄN HOÀNG HIỆP
#4 Đã gửi : 25/03/2013 lúc 05:06:17(UTC)

Thuật ngữ "Too big to fail" là 1 thuật ngữ tài chính được sử dụng đầu tiên tại Mỹ. Dịch nôm na là "Quá lớn để có thể sụp đổ".

Trong thị trường tài chính của bất kỳ quốc gia nào cũng có những Định chế tài chính (ngân hàng thương mại, ngân hàng đầu tư, công ty tài chính...) có mức độ ảnh hưởng lớn tới cả thị trường tài chính. Sự ảnh hưởng này có thể bởi Tổng tài sản, Tổng dư nợ, khoản tiền gửi của các định chế tài chính khác... hoặc hay như ở Việt Nam đó là sở hữu chéo. Nếu những định chế tài chính lớn này mà sụp đổ thì nó có thể gây tổn thất rất lớn cho nền kinh tế, do đó Chính phủ sẽ phải cố gắng hết sức để bảo vệ các định chế này không bị phá sản ngay. Tất nhiên để được giải cứu thì các định chế này cũng phải trả giá không nhỏ: phải tái cấu trúc, chịu sự giám sát đặc biệt của chính phủ, hạn chế 1 số nghiệp vụ... --> đảm bảo rằng sau khi được giải cứu thì nó sẽ khắc phục được các vấn đề trước đó, hoặc có thể là để cho nó chết dần (nhưng giảm dần tác động tiêu cực tới nền kinh tế).
CAO THẾ KIÊN
#5 Đã gửi : 16/04/2013 lúc 10:06:02(UTC)

Cảm ơn: 1 lần
http://www.bbc.co.uk/news/business-22120126

Gửi các bác em 1 phân tích ngắn của BBC về vấn đề liệu các định chế tài chính mà cụ thể là 5 ngân hàng lớn nhất của Mỹ có thực sự quá lớn để sụp đổ hay không?

The US is still suffering the effects of the global financial crisis and many feel Wall Street giants such as JP Morgan, Goldman Sachs and Citigroup have yet to be held accountable.

America's biggest banks are making big money again, but questions remain about their safety and whether they are just too large for their own good.

Samira Hussain reports from New York.

Tạm dịch:

Nước Mỹ vẫn đang nếm trải những hậu quả nặng nề của cuộc khủng hoảng KT toàn cầu và nhiều người cảm thấy những gã khổng lồ phố Wall như JP Morgan, Goldman Sachs & Citigroup phải chịu trách nhiệm nhất định cho việc đó,

Những ngân hàng lớn nhất của Mỹ đã trở lại guồng quay kiếm tiền, nhưng vẫn còn đó câu hỏi về sự an toàn trong hoạt động của họ và rằng, liệu việc là 1 gã khổng lồ có thực sự là 1 cái gì đó hay ho hay không.

Theo Samira Hussain từ NY.

Chi tiết các bác em coi trong phóng sự nhé :D
Trả lời nhanh Hiển thị Trả Lời Nhanh
Ai đang xem chủ đề này?
Guest (3)
Gửi chủ đề Trả lời
Di chuyển  
Bạn có thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn có thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn có thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn có thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

Bản quyền © Công ty Cổ phần Chứng khoán FPT.