Thông báo

Icon
Error

Gửi chủ đề Trả lời
Hợp nhất PVFC và WTB
LÊ ĐƯỜNG SƠN
#1 Đã gửi : 12/03/2013 lúc 08:43:03(UTC)

Cảm ơn: 6 lần
hiện tại em đang nắm giữ PVF, thông tin sắp tới PVFC sẽ hợp nhất với WTB. vậy như thường lệ thì việc hợp nhất này giá CP PVF có thể bị ảnh hưởng ko? và sẽ ảnh hưởng như thế nào? Em xin cảm ơn.
NGUYỄN HOÀNG HIỆP
#2 Đã gửi : 12/03/2013 lúc 09:17:49(UTC)

Originally Posted by: Client51269 Go to Quoted Post
hiện tại em đang nắm giữ PVF, thông tin sắp tới PVFC sẽ hợp nhất với WTB. vậy như thường lệ thì việc hợp nhất này giá CP PVF có thể bị ảnh hưởng ko? và sẽ ảnh hưởng như thế nào? Em xin cảm ơn.

Giá của PVF có bị ảnh hưởng, đó là điều chắc chắn. Còn cụ thể đó là tốt hay xấu thì bạn có thể xét trên các mặt sau:

1. Về hoạt động thì PVF liệu có được lợi khi sáp nhập vào WTB? --> cái này cực khó đánh giá, vì muốn biết thì phải nắm rõ hoạt động hiện tại của cả 2 ngân hàng cũng như đánh giá được mức độ ảnh hưởng sau khi sáp nhập.
2. Tỷ lệ chuyển đổi cổ phiếu WTB sang PVFC là bao nhiêu?
3. Có thể có sự chủ động tác động vào giá thị trường của PVF khi đang trong giai đoạn chuẩn bị sáp nhập không? Vì giá thị trường của PVF tăng lên (chẳng hạn thế) thì sẽ tốt hơn trong việc đàm phán về tỉ lệ chuyển đổi --> ai nắm PVF sẽ có lợi hơn :)
2 người cảm ơn NGUYỄN HOÀNG HIỆP cho bài viết.
NGUYỄN VĂN DŨNG
#3 Đã gửi : 12/03/2013 lúc 10:12:08(UTC)

Bác nên nhìn lại 2 trường hợp sáp nhập ngân hàng trước kia (3 ngân hàng trong Sài Gòn, Habubank, SHB). Thương vụ PVFC - Western Bank và các thương vụ trước có điểm tương đồng là: sáp nhập giữa các đơn vị không mạnh, chất lượng tài sản không tốt. Chỉ có điểm khác là PVFC hiện đang là công ty tài chính, chứ ko phải là ngân hàng.

Ở 2 thương vụ trước thì đến giờ phút này có lẽ đa số mọi người đều thấy rằng ngân hàng mới sau khi sáp nhập đang phải đối đầu với muôn vàn khó khăn, mặc dù tổng tài sản tăng lên rất nhiều.

Khi Western Bank sáp nhập vào PVFC và PVFC sẽ chuyển thành ngân hàng thương mại thì PVFC sẽ có thêm mạng lưới, có thêm một số chức năng mà công ty tài chính không có. Nhưng ngần ấy có lẽ chưa đủ! Ngân hàng mới vẫn sẽ phải căng sức để giải quyết bài toán nhân sự, xử lý nợ xấu mang sang từ PVFC và Western Bank - vốn đã rất nặng nề.

Mặc dầu vậy giá cổ phiếu PVFC sẽ là một vấn đề khác: cung- cầu và nhiều yếu tố khác ...
2 người cảm ơn NGUYỄN VĂN DŨNG cho bài viết.
Trả lời nhanh Hiển thị Trả Lời Nhanh
Ai đang xem chủ đề này?
Guest
Gửi chủ đề Trả lời
Di chuyển  
Bạn có thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn có thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn có thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn có thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

Bản quyền © Công ty Cổ phần Chứng khoán FPT.