Thông báo

Icon
Error

Gửi chủ đề Trả lời
Cổ tức bằng tiền: nhận hay ko?
PHẠM HỒNG HIẾU
#1 Đã gửi : 08/02/2013 lúc 09:29:14(UTC)

Bác nào có kinh nghiệm cho em hỏi:
Theo như em quan sát thì sau khi nhận cổ tức thì giá CP sẽ bị giảm tương ứng với cổ tức đó, như vậy có khi nào giá bị âm ko nhỉ (cổ tức >= giá). Khi đó xử lý sao nhỉ?at wits' end

Nhận cổ tức thì phải đóng thuế 5% (nghe nói bàn nhiều về miễn giảm nhưng em kiếm hoài chẳng thấy văn bản nào nói bỏ hẳn mà chỉ miễn theo năm như năm 2011 và 2012, còn 2013 chẳng thấy nói)

Như vậy, theo kinh nghiệm các bác, nên ôm CP sau khi nhận cổ tức hay bán quách nó khi gần đến ngày nhận để được giá cao. Thường cái nào có lợi hơn các bácthinking

Em mới vào nghề mong được chỉ giáo nhìusilly

Chúc các bác các anh các chị và các em năm mới vui vẻ, hạnh phúc, an khang, thịnh vượngbig hug
LÊ VĂN BÌNH
#2 Đã gửi : 11/02/2013 lúc 07:24:06(UTC)

theo mình thì cái này fai xem xét xem cty đó làm ăn thế nào. Nhưng vs kiểu thời gian vừa qua thì bán đi là hơn, vì dù chia cổ tức bằng tiền hay cp thì hôm chia đó nó cũng giảm giá trị cp đi bằng từng đó tiền. Nên thôi, ăn chắc, đợi nó giảm rùi mua tiếp :D còn nếu thời gì đang tăng vù vù, thì giữ cp cũng đc :D
1 người cảm ơn LÊ VĂN BÌNH cho bài viết.
BÙI HUY TÚ
#3 Đã gửi : 18/02/2013 lúc 06:47:38(UTC)

không có trường hợp âm giá cổ phiếu bạn nhé, việc trả cổ tức lớn hơn giá thị trường của nó cũng rất khó có thể xảy ra,
Và với bất cứ cổ phiếu penny, midcap... nào mà trả cổ tức lớn (lớn hơn giá TT của nó) vào thời điểm công bố, thì đến thời điểm trả cổ tức thật giá TT của cổ phiếu ấy chắc chắn sẽ tăng rất mạnh và vượt gấp nhiều lần cổ tức sẽ nhận được.
Đối với sở giao dịch chứng khoán thì những cổ phiểu giá quá thấp sau một khoảng thời gian sẽ bị hủy niêm yết.
Bản thân bất cứ hàng hóa nào có giá trị âm là điều vô lý, mình không thể lấy miễn phí 1 sản phẩm nào mà lại được thêm tiền nữa cả, trừ khi....... big grin big grin
3 người cảm ơn BÙI HUY TÚ cho bài viết.
NGUYỄN NGỌC TUẤN
#4 Đã gửi : 18/02/2013 lúc 09:08:06(UTC)

Originally Posted by: phuonghoanglua Go to Quoted Post
Bác nào có kinh nghiệm cho em hỏi:
Theo như em quan sát thì sau khi nhận cổ tức thì giá CP sẽ bị giảm tương ứng với cổ tức đó, như vậy có khi nào giá bị âm ko nhỉ (cổ tức >= giá). Khi đó xử lý sao nhỉ?at wits' end

Nhận cổ tức thì phải đóng thuế 5% (nghe nói bàn nhiều về miễn giảm nhưng em kiếm hoài chẳng thấy văn bản nào nói bỏ hẳn mà chỉ miễn theo năm như năm 2011 và 2012, còn 2013 chẳng thấy nói)

Như vậy, theo kinh nghiệm các bác, nên ôm CP sau khi nhận cổ tức hay bán quách nó khi gần đến ngày nhận để được giá cao. Thường cái nào có lợi hơn các bácthinking

Em mới vào nghề mong được chỉ giáo nhìusilly

Chúc các bác các anh các chị và các em năm mới vui vẻ, hạnh phúc, an khang, thịnh vượngbig hug

Trường hợp điều chỉnh giá bạn có thể tìm hiểu thêm về các quy định giao dịch trên TTCK nhé.

Còn việc lựa chọn nhận cổ tức hay không thì phải tùy vào trường hợp cụ thể. Cơ bản vẫn là mua vào và nắm giữ khi kỳ vọng giá lên và bán ra khi nhận thấy giá cổ phiếu không còn khả năng tăng trưởng. Tuy nhiên, nếu bạn đầu tư cho mục đích dài hạn thì cổ tức là một phần quan trọng của thu nhập cần được tính toán. Bạn có thể tham khảo lịch sử giá của VNM cùng với cổ tức để rõ hơn trường hợp này.

Chúc bạn đầu tư thành công.
4 người cảm ơn NGUYỄN NGỌC TUẤN cho bài viết.
Trả lời nhanh Hiển thị Trả Lời Nhanh
Ai đang xem chủ đề này?
Guest
Gửi chủ đề Trả lời
Di chuyển  
Bạn có thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn có thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn có thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn có thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

Bản quyền © Công ty Cổ phần Chứng khoán FPT.