Thông báo

Icon
Error

Gửi chủ đề Trả lời
So sánh chỉ tiêu cơ bản nhóm cao su tự nhiên
LÊ DIỆU LINH
#1 Đã gửi : 25/04/2012 lúc 10:35:40(UTC)

Cảm ơn: 13 lần
Như các bác đã thấy ngành cao su là ngành tiềm năng, mấy em cao su săm lốp thì đã lên vù vù rùi. Giá cao su thiên nhiên toàn cầu có thể tăng do lượng cao su tiêu thụ ở nước tiêu thụ hàng đầu thế giới tăng mạnh - Ấn Độ - dự kiến tăng 4,7% trong năm 2012/13 và sản lượng cao su ở những nước sản xuất lớn ở mức thấp có thể ảnh hưởng đến giá mặt hàng này.
Nhu cầu cao su chủ yếu từ sự thay đổi của ngành sản xuất ô tô tại Ấn Độ. Điều này chứng tỏ tình hình kinh tế của nước này đang được cải thiện với tốc độ nhanh chóng. Nhu cầu cao su thiên nhiên của Ấn Độ trong quý I/2012 tăng 3,1% so với cùng kỳ năm trước. Sản lượng cao su toàn cầu giảm, nhu cầu tăng cao đẩy giá mặt hàng này tăng lên.
Topic này em thống kê vài chỉ số cơ bản của nhóm cao su thiên nhiên và có vài comment theo ý kiến chủ quan của em ạ.

Nhìn vào bảng so sánh trên có thể thấy TNC mặc dù có một số chỉ tiêu không tốt bằng các mã còn lại nhưng theo quan điểm cá nhân em thì nó lại khả quan nhất nếu tính tới mục đích nắm giữ.
Xét trên vài điểm sau:
- Giá cả hợp lý hơn so với các mã còn lại. (phù hợp với mặt bằng giá bây giờ).
- Thanh khoản tốt hơn hẳn các mã khác.
- Khả năng thanh toán ngắn hạn và tổng nợ/VCSH cao hơn các mã khác nên cũng đây cũng là ưu điểm của em nó.
Tuy nhiên em này đã tăng trần 2 ngày rồi nhưng cũng chưa phải là nhiều ạ (nên hơi tiếc vì giờ mới post bài, nhưng thực tế là bác Vinh đã nhắc đến em này từ khá lâu rùi).
4 người cảm ơn LÊ DIỆU LINH cho bài viết.
NGUYỄN THỊ PHƯƠNG HOA
#2 Đã gửi : 25/04/2012 lúc 10:50:00(UTC)

thị trường thời điểm này nên thận trọng và cao su tn là một sự lựa chọn tốt.
Ưu tiên PHR và TNC, giá hợp lý.
PHR break out bền vững ngưỡng 30 thì khả năng tăng mạnh rất lớn.
LÊ DIỆU LINH
#3 Đã gửi : 25/04/2012 lúc 10:57:49(UTC)

Cảm ơn: 13 lần
Xin lỗi cả nhà. Thật ra trong bảng em đã làm 2 ngày rùi, hum qua xem lại chỉ có em TNC chạy trần 2 phiên (hôm nay phiên thứ 3). Còn các em kia về cơ bản là giá vẫn thế.
Trả lời nhanh Hiển thị Trả Lời Nhanh
Ai đang xem chủ đề này?
Guest
Gửi chủ đề Trả lời
Di chuyển  
Bạn có thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn có thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn có thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn có thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

Bản quyền © Công ty Cổ phần Chứng khoán FPT.