Thông báo

Icon
Error

Gửi chủ đề Trả lời
ANH CHỊ GIUP E CÁCH SỬ DỤNG ĐÒN BẨY TÀI CHÍNH NHƯ THẾ NÀO VỚI Ạ
TÔ VĂN TOÀN
#1 Đã gửi : 27/12/2014 lúc 10:15:15(UTC)

Cảm ơn: 3 lần
E chào các ac trong diễn đần,e là Toàn, giờ mới học đầu tư chứng khoán, qua tìm hiểu e có biết 1 cách là dùng đòn bẩy tài chính để có thể mua đc sp nh hơn số tiền mình có nhưng e ko biết cách làm thế nào mới có thể sử dụng được đòn bẩy tài chính. mong các anh chị chỉ giúp e với ạ.
e cám ơn ơn mọi người nhiều kiss
PHẠM TIẾN THÀNH
#2 Đã gửi : 29/12/2014 lúc 03:24:39(UTC)

Cảm ơn: 2 lần
Để dùng được đòn bẩy hay còn gọi là giao dịch ký quỹ bạn phải ký hợp đồng giao dịch ký quỹ.( yêu cầu bắt buộc là phải có email)

Số lượng cổ phiếu mua thêm tùy thuộc vào tỷ lệ cho vay đối với mã chứng khoán đó (FPTS có cập nhật liên tục danh mục này trên website).

Lưu ý là khi giao dịch ký quỹ rất rủi ro nên bạn phải cân nhắc trước khi sử dụng.
1 người cảm ơn PHẠM TIẾN THÀNH cho bài viết.
NGUYỄN THỊ LAN HƯƠNG
#3 Đã gửi : 30/12/2014 lúc 08:25:47(UTC)

Cảm ơn: 35 lần
Originally Posted by: Client95052 Go to Quoted Post
E chào các ac trong diễn đần,e là Toàn, giờ mới học đầu tư chứng khoán, qua tìm hiểu e có biết 1 cách là dùng đòn bẩy tài chính để có thể mua đc sp nh hơn số tiền mình có nhưng e ko biết cách làm thế nào mới có thể sử dụng được đòn bẩy tài chính. mong các anh chị chỉ giúp e với ạ.
e cám ơn ơn mọi người nhiều kiss

Cụ thể hơn, là sau khi bạn ký hợp đồng ký quỹ và được FPTS chấp thuận, bạn sẽ được cấp hạn mức (tối thiểu là 50 triệu) và có thể sử dụng một phần tiền vay từ FPTS trên cơ sở ký quỹ bằng chính chứng khoán mua hoặc chứng khoán hiện có trên tài khoản giao dịch của mình.

Bạn có thể sử dụng 1 trong 2 hình thức giao dịch ký quỹ:
- EzMargin (mua ký quỹ chứng khoán): cho phép bạn mua chứng khoán bằng 1 phần tiền của mình và 1 phần tiền vay FPTS. Chứng khoán được mua chính là tài sản đảm bảo cho khoản vay này của bạn.
- EzMortgage (cầm cố chứng khoán): cho phép bạn dùng cổ phiếu đã hoặc đang về tài khoản của mình làm tài sản đảm bảo để vay tiền từ FPTS.

Cụ thể về hướng dẫn sử dụng sản phẩm, bạn có thể xem tại đây
1 người cảm ơn NGUYỄN THỊ LAN HƯƠNG cho bài viết.
TÔ VĂN TOÀN
#4 Đã gửi : 01/01/2015 lúc 11:00:49(UTC)

Cảm ơn: 3 lần
E cám ơn ANH chị nh nhé happy happy happy
giờ e có 3 cấu hỏi còn thắc mắc, mong chị giải đáp cho em mới ạ
thứ nhất : sau khi ký hợp đồng ký quỹ và được FPTS chấp thuận, bạn sẽ được cấp hạn mức (tối thiểu là 50 triệu) có nghĩa là điều kiện e có thể sử dụng được đòn bẩy la tài khoản của e tối thiểu phải có 50 triệu phải ko ạ ???
thứ 2: e có xem biểu phí dịch vụ EzMargin là 0,038 %/ngày/tổng số tiền ký quỹ và chỉ tính phí từ ngày t+2 ứng với hợp đồng EzMargin có nghĩa là khi e sd EzMargin ngày hôm nay và đã mua mã cp, và sau đó 2 ngày thì mới bắt đầu tính phí 0,038%/ngày phải ko???
thứ 3: e có tìm hiểu cách sử dụng EzMargin ở nước ngoài:
vd: e đặt cọc 2 triệu và sử dụng EzMargin để vay thêm 8 triệu nữa để mua 200 mã PVD GIÁ 50vnd. sau đó mã PVD giảm xuống còn 40vnd thì khi đó giao dịch của e kết thúc và mất 2 triệu tiền đặt cọc ban đầu. vậy ANH chị cho e hỏi là cty mình,hay ở nước mình có sử dụng đòn bẩy tài chính như vậy ko???

e cảm ơn NHH chị nh nhé kiss kiss kiss
NGUYỄN THỊ LAN HƯƠNG
#5 Đã gửi : 05/01/2015 lúc 11:06:21(UTC)

Cảm ơn: 35 lần
Originally Posted by: Client95052 Go to Quoted Post
E cám ơn ANH chị nh nhé happy happy happy
giờ e có 3 cấu hỏi còn thắc mắc, mong chị giải đáp cho em mới ạ
thứ nhất : sau khi ký hợp đồng ký quỹ và được FPTS chấp thuận, bạn sẽ được cấp hạn mức (tối thiểu là 50 triệu) có nghĩa là điều kiện e có thể sử dụng được đòn bẩy la tài khoản của e tối thiểu phải có 50 triệu phải ko ạ ???
thứ 2: e có xem biểu phí dịch vụ EzMargin là 0,038 %/ngày/tổng số tiền ký quỹ và chỉ tính phí từ ngày t+2 ứng với hợp đồng EzMargin có nghĩa là khi e sd EzMargin ngày hôm nay và đã mua mã cp, và sau đó 2 ngày thì mới bắt đầu tính phí 0,038%/ngày phải ko???
thứ 3: e có tìm hiểu cách sử dụng EzMargin ở nước ngoài:
vd: e đặt cọc 2 triệu và sử dụng EzMargin để vay thêm 8 triệu nữa để mua 200 mã PVD GIÁ 50vnd. sau đó mã PVD giảm xuống còn 40vnd thì khi đó giao dịch của e kết thúc và mất 2 triệu tiền đặt cọc ban đầu. vậy ANH chị cho e hỏi là cty mình,hay ở nước mình có sử dụng đòn bẩy tài chính như vậy ko???

e cảm ơn NHH chị nh nhé kiss kiss kiss

Mình trả lời nhé:
1. Tài khoản của bạn có 0 đồng vẫn đc cấp hạn mức 50 triệu, tuy nhiên hạn mức này chỉ là 1 cách để bản thân FPTS quản lý, còn bạn bắt buộc phải có tiền đối ứng trong tài khoản mới có thể mua ký quỹ (ví dụ mua 100 triệu, tỷ lệ cho vay 50% thì bạn vẫn phải có ít nhất 50 triệu mới vay được 50 triệu đối ứng từ FPTS); hoặc có chứng khoán có trong danh mục được phép cầm cố đang về hoặc đã có trong tài khoản.

2. Bạn được miễn phí tính lãi 2 ngày làm việc khi sử dụng dịch vụ EzMargin, ví dụ hôm nay mua ký quỹ thì miễn lãi trong hôm nay và ngày mai, nếu trong ngày mai bạn tất toán hợp đồng ký quỹ đó thì hoàn toàn ko mất phí. Còn nếu tới T+3 bạn mới trả thì bị tính lãi 1 ngày, túm lại là miễn lãi hết ngày T+2, sang ngày tiếp theo thì tính lãi = ngày đó - ngày T+2

3. Tài sản đảm bảo của bạn khi đi vay chính là 200 cổ phiếu PVD. Tài sản đó bị giảm đi đúng 2 triệu (từ 50 xuống còn 40vnd) thì bạn làm gì còn tài sản đảm bảo với công ty chứng khoán nữa? FPTS cũng cho vay tương tự, tuy nhiên ko có tỷ lệ cho vay cao như vậy, chỉ tối đa 50% thôi.
1 người cảm ơn NGUYỄN THỊ LAN HƯƠNG cho bài viết.
Trả lời nhanh Hiển thị Trả Lời Nhanh
Ai đang xem chủ đề này?
Guest
Gửi chủ đề Trả lời
Di chuyển  
Bạn có thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn có thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn có thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn có thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

Bản quyền © Công ty Cổ phần Chứng khoán FPT.