Thông báo

Icon
Error

Gửi chủ đề Trả lời
Tặng tất cả ai muốn có thêm bạn là hiền tài
ĐINH VIẾT HUY
#1 Đã gửi : 02/04/2013 lúc 11:10:38(UTC)

Gia Cát Lượng nói:
Chu Du tài trí không thua kém gì tôi, tại sao hết lần này đến lần khác đều bại dưới tay tôi.
Lý do là bởi tính cách.............
Các bác nghĩ sao về điều này.
1 người cảm ơn ĐINH VIẾT HUY cho bài viết.
PHẠM HỒNG HIẾU
#2 Đã gửi : 03/04/2013 lúc 07:01:30(UTC)

Có tài thì có tật
Kẻ làm tướng có chút tài mọn thường hay ganh ghét đố kỵ với kẻ khác
Thiết nghĩ đa số tướng tài đều mắc phải bệnh này kể cả.. Gia Cát Khổng Minh
Nếu có thể bao dung độ lượng dung nạp hiền tài thì Khổng Minh đã làm vua ùibig grin
1 người cảm ơn PHẠM HỒNG HIẾU cho bài viết.
NGUYỄN MAI HỒNG
#3 Đã gửi : 03/04/2013 lúc 10:32:11(UTC)

Cảm ơn: 121 lần
Originally Posted by: phuonghoanglua Go to Quoted Post
Có tài thì có tật
Kẻ làm tướng có chút tài mọn thường hay ganh ghét đố kỵ với kẻ khác
Thiết nghĩ đa số tướng tài đều mắc phải bệnh này kể cả.. Gia Cát Khổng Minh
Nếu có thể bao dung độ lượng dung nạp hiền tài thì Khổng Minh đã làm vua ùibig grin

Làm vua thì khổ chư sướng gì big grin
Khổng chỉ hơn Du ở một điểm là ở chỗ biết Du cũng tài như mình.
Thành thử. mỗi nước cờ - Khổng đi thêm một bước - là thắng thôi laughing
ĐINH VIẾT HUY
#4 Đã gửi : 03/04/2013 lúc 11:59:44(UTC)

Sau khi xem binh pháp tôn tử em thấy bố em nói đúng :D sự đố kỵ của con người rất nguy hiểm các bác ạ.
" Hãy giỏi hơn người khác nếu con có thể, nhưng không nên để người khác biết mình giỏi hơn họ ".
2 người cảm ơn ĐINH VIẾT HUY cho bài viết.
QUẢNG QUANG VŨ
#5 Đã gửi : 12/10/2013 lúc 09:04:19(UTC)

Vì GCL làm quân sư dưới trướng Lưu Bị chứ không phải Tôn Quyền. Mà trong tay Lưu Bị thời đó có quá nhiều danh tướng nên mọi tính toán của ông cũng dễ thực hiện hơn Chu Du.
ĐINH VIẾT HUY
#6 Đã gửi : 14/10/2013 lúc 12:45:26(UTC)

Originally Posted by: Client83860 Go to Quoted Post
Vì GCL làm quân sư dưới trướng Lưu Bị chứ không phải Tôn Quyền. Mà trong tay Lưu Bị thời đó có quá nhiều danh tướng nên mọi tính toán của ông cũng dễ thực hiện hơn Chu Du.

Bác có biết vì sao trong tay Lưu Bị có nhiều danh tướng không
CAO THẾ KIÊN
#11 Đã gửi : 04/11/2013 lúc 10:30:10(UTC)

Cảm ơn: 1 lần
Gia Cát Lượng nói như vậy ở đâu thế các bác, check trên Facebook với Twitter không thấy có? big grin

Thật ra bàn về các thể loại Gia Cát Lượng với Chu Du em thấy đa phần đều dựa trên Tam Quốc Diễn Nghĩa (TQDN) của La Quán Trung, mà TQDN bản chất là tiểu thuyết - có nghĩa là yếu tố văn chương hoàn toàn lấn át yếu tố lịch sử. Muốn hiểu hơn về Tam Quốc sau lúc chơi chứng rảnh rỗi các bác nên tìm đọc Tam Quốc Chí của Trần Thọ, rồi Ngụy Thư, Hậu Hán Thư... sẽ có bức tranh chân thực hơn về các con người - sự kiện thời đó.

Nói chung ý thức tự sướng của Tàu Khựa rất cao, lịch sử toàn những bậc anh hùng kiêt xuất nhưng toàn bị tiểu quốc hấp diêm từ Kim, Nguyên đến Mãn, Nhật... Lục Tú Phu ôm vua nhảy xuống biển mà cũng được liệt vào hàng Tống Vong Tam Kiệt thì vụ thảm sát Nam Kinh cũng là điều tất yếu mà thôi.

1 người cảm ơn CAO THẾ KIÊN cho bài viết.
CAO THẾ KIÊN
#7 Đã gửi : 04/11/2013 lúc 10:46:53(UTC)

Cảm ơn: 1 lần
Originally Posted by: 3 điều làm nên giá trị con người:- Siêng năng- Chân thành- Thành đạt Go to Quoted Post

Thật ra tướng Thục không giỏi hơn tướng của Nguỵ - Ngô đâu bác em. Chẳng qua cách viết của La Quán Trung làm người ta có cảm giác như vậy thôi, bởi trong tiểu thuyết của mình bác La đặt Lưu Bị vào vai chính diện (bởi Lưu Bị xuất thân dòng dõi nhà Hán) và dụng công cũng như dụng ý viết về nhà Thục là nhiều.

Đây cũng chỉ là 1 thời kỳ rối ren loạn lạc như rất nhiều thời kỳ khác trong lịch sử Trung Quốc mà thôi, quả thật không có gì đặc biệt cả. Thời kỳ này không có nhân vật kiệt xuất nào đạt đến tầm Chu Nguyên Chương, Lý Thế Dân hay Doanh Chính... và nhà Tây Tấn sau khi thống nhất thiên hạ cũng khá là yểu mệnh, chỉ tồn tại vỏn vẹn có hơn 50 năm.big hug
1 người cảm ơn CAO THẾ KIÊN cho bài viết.
NGÔ ANH TUẤN
#8 Đã gửi : 07/11/2013 lúc 04:25:40(UTC)

Originally Posted by: Cao Thế Kiên Go to Quoted Post
Originally Posted by: 3 điều làm nên giá trị con người:- Siêng năng- Chân thành- Thành đạt Go to Quoted Post

Thật ra tướng Thục không giỏi hơn tướng của Nguỵ - Ngô đâu bác em. Chẳng qua cách viết của La Quán Trung làm người ta có cảm giác như vậy thôi, bởi trong tiểu thuyết của mình bác La đặt Lưu Bị vào vai chính diện (bởi Lưu Bị xuất thân dòng dõi nhà Hán) và dụng công cũng như dụng ý viết về nhà Thục là nhiều.

Đây cũng chỉ là 1 thời kỳ rối ren loạn lạc như rất nhiều thời kỳ khác trong lịch sử Trung Quốc mà thôi, quả thật không có gì đặc biệt cả. Thời kỳ này không có nhân vật kiệt xuất nào đạt đến tầm Chu Nguyên Chương, Lý Thế Dân hay Doanh Chính... và nhà Tây Tấn sau khi thống nhất thiên hạ cũng khá là yểu mệnh, chỉ tồn tại vỏn vẹn có hơn 50 năm.big hug

Đến Thủy Hử trong lịch sử chỉ là cuộc khởi nghĩa nông dân nhưng cụ La cùng học trò Thi Nại Am cũng viết thành tiểu thuyết hùng tráng, 108 người được thần thánh hóa lên một cách phi lý.
Việt Nam mình mà có La Quán Trung hay Kim Dung thì mấy anh hùng dân tộc Lý Thường Kiệt, Quang Trung, Ngô Quyền... chắc một mình cũng cân được hết hảo hán Lương Sơn hay anh hùng Tam Quốc hee hee
PHẠM VIỆT DŨNG
#9 Đã gửi : 08/11/2013 lúc 01:05:33(UTC)

Cảm ơn: 461 lần
Originally Posted by: Ngô Anh Tuấn Go to Quoted Post

Đến Thủy Hử trong lịch sử chỉ là cuộc khởi nghĩa nông dân nhưng cụ La cùng học trò Thi Nại Am cũng viết thành tiểu thuyết hùng tráng, 108 người được thần thánh hóa lên một cách phi lý.
Việt Nam mình mà có La Quán Trung hay Kim Dung thì mấy anh hùng dân tộc Lý Thường Kiệt, Quang Trung, Ngô Quyền... chắc một mình cũng cân được hết hảo hán Lương Sơn hay anh hùng Tam Quốc hee hee

Lịch sử là lịch sử. Còn tiểu thuyết, nhà văn có thể "hình tượng hóa" nhân vật để "cài" tư tưởng, thể hiện tư duy triết lý của riêng mình qua đó. Cho nên người đọc cũng hoàn toàn có thể có những nhận định theo thiên kiến của riêng mình. Thậm chí có thể tư nhiều góc độ khác nhau và mỗi nhận vật có thể là tốt hay xấu còn tùy thuộc góc độ mà người đọc nhìn vào để phán xét smug

Và ở góc độ nào đó nhìn vào: ...

Mình thấy Lưu Bị không phải là ngu; Nhưng không thông minh bằng Tào Tháo.
Thường thì người ngu thì đần, nhút nhát còn không thông minh thì cũng ...hiền hơn big grin Chính vì lý do đó Lưu Bị chỉ giỏi mẹo vặt, giỏi che dấu thâm ý của mình là chính - giam sảo, không thật thà. Chính vì vậy "chính nhân quân tử" kiểu giang hồ như Trương,Quan đã rễ ràng mắc bẫy Lưu Bị ví họ quá chân thật. Và thực tế thì thành công lớn nhất trong sự nghiệp do công của chính mình của Lưu bị chỉ có mỗi cái vụ "kết nghĩa vườn đào". Đó là cái sự khởi đầu của mọi may mắn sau này của Lưu, thực lực đều do Khổng và Quan, Trương mà ra cả! smug
Tướng sao quân vậy nên các quan lại của Lưu cũng mang màu sắc na ná Quan, Trường. Có tài năng, chất phác, ít có ý hại chủ nhưng so với tướng của Tháo, họ kém ý chí hơn mà tài cũng chưa chắc đã bằng (Tại sao vậy - phần sau sẽ nói!) tongue

Ngược với Lưu Bị. Tào tháo cực kỳ thông minh nhưng lại vướng cái bản tính ...quá thật thà crying laughing laughing Người như Tháo sinh ra phải thời loạn lạc thì không thể không biết rằng ...ở đời chẳng thằng nào đáng tin cả crying Cái bản tính thật thà khiến tháo không thể biết, không thể chắc ai đáng tin và ai không đáng tin. Và vì vậy Tháo buộc luôn phải đa nghi ..."như Tào Tháo"; Để tồn tại Tháo buộc phải sống trái với bản chất của mình: phải gian kế, phải độc ác và đủ tài để sống như thế - cho nên - da mặt của Tháo luôn "trắng bệch" là vì vậy chứ sự thực Tháo đâu có sợ ai smug Phải nói cái ông nhà văn ấy lựa chọn làn da "trắng bệch" để chỉ ra cái mâu thuẫn giữa nội tâm với lối sống thực của con người này quả là thủ pháp hết sức thông minh smug
Thực tế với một con người đã thông mình (khó qua mặt) mà lại nhiều thủ đoạn tàn độc đã thế lại còn đa nghi nữa crying thì ...bố thằng nào dán theo ?! Nhưng thế mà có người theo - chứng tỏ Tháo không chỉ thông minh mà có tài thực sự... Dẫu vậy ai theo Tháo chắc chắn phải tài (nếu không tài thì chết chắc!) và đương nhiên cũng phải có ý chí sắt thép mới theo Tháo (phỏng không tội gì mà theo?)
Ấy là nói tại sao nói về tài chí - tướng của Tào không thể kém tướng của Lưu. Chỉ có điều tài chí của họ rất khó có thể "bộc lộ hết mình" như - nếu như họ theo Bị smug

happy happy happy
PHẠM HỒNG HIẾU
#12 Đã gửi : 08/11/2013 lúc 08:53:37(UTC)

Chà chà các bác này luận Tam quốc khíp thật
Nhưng có vẻ hơi lạc đề về chứng khoán
Cái hay của Tam quốc là nói về diễn biến thời cuộc, hết hợp lại tan, hưng thịnh quá thì sẽ suy tàn
Kể ra thì cả ba tay Lưu Bị, Tào Tháo, Tôn Quyền đều giỏi, thế mới thu gom được 1/3 cơ đồ về tay mình
Các bác thử gom 1/3 cổ phiếu của công ty nào đó xem, tớ xin bái phụcthumbs up
Cái cơ đồ đó mất đi phần nhiều là do con cháu ăn chơi và bất tài làm mất
Nhưng quan trọng là những nhà đầu cơ như chúng ta học được gì từ Tam quốc.
Có nhiều triết lý kinh doanh rút ra từ đó.thinking
Chẳng hạn như bác Vinh có bài “Tại sao…là lựa chọn số 1”, tớ thấy nhiều người nhảy vào bàn tán thì thiết nghĩ nó chắc chỉ còn là lựa chọn thứ bi nhiu ùi (xin lỗi bác Vinh tớ ko có ý gì nhưng để ví dụ thuipraying )
Nghĩa là ai cũng bít nó là cổ ngon thì nó sắp sửa trở thành quá khứ ùi, cái nào cực thịnh thì ắt hẳn sẽ suy tàn, cổ nào tăng quá nóng thì ta phải nghĩ đến việc bán.
Vài lời lạm bàn cùng các bác cho vui trong khi chờ VNIndex bò từ từ lên đỉnh (bò lâu quá)waiting , các bác có thik phang tớ thì phang… thẳng cánhI don't want to see
1 người cảm ơn PHẠM HỒNG HIẾU cho bài viết.
PHẠM VIỆT DŨNG
#13 Đã gửi : 08/11/2013 lúc 10:48:38(UTC)

Originally Posted by: phuonghoanglua Go to Quoted Post
Chà chà các bác này luận Tam quốc khíp thật
Nhưng có vẻ hơi lạc đề về chứng khoán
Cái hay của Tam quốc là nói về diễn biến thời cuộc, hết hợp lại tan, hưng thịnh quá thì sẽ suy tàn
Kể ra thì cả ba tay Lưu Bị, Tào Tháo, Tôn Quyền đều giỏi, thế mới thu gom được 1/3 cơ đồ về tay mình
Các bác thử gom 1/3 cổ phiếu của công ty nào đó xem, tớ xin bái phụcthumbs up
Cái cơ đồ đó mất đi phần nhiều là do con cháu ăn chơi và bất tài làm mất
Nhưng quan trọng là những nhà đầu cơ như chúng ta học được gì từ Tam quốc.
Có nhiều triết lý kinh doanh rút ra từ đó.thinking
Chẳng hạn như bác Vinh có bài “Tại sao…là lựa chọn số 1”, tớ thấy nhiều người nhảy vào bàn tán thì thiết nghĩ nó chắc chỉ còn là lựa chọn thứ bi nhiu ùi (xin lỗi bác Vinh tớ ko có ý gì nhưng để ví dụ thuipraying )
Nghĩa là ai cũng bít nó là cổ ngon thì nó sắp sửa trở thành quá khứ ùi, cái nào cực thịnh thì ắt hẳn sẽ suy tàn, cổ nào tăng quá nóng thì ta phải nghĩ đến việc bán.
Vài lời lạm bàn cùng các bác cho vui trong khi chờ VNIndex bò từ từ lên đỉnh (bò lâu quá)waiting , các bác có thik phang tớ thì phang… thẳng cánhI don't want to see

Ừa, thi thoảng lạc đề cho giui chút!
Vả lại có thể tranh thủ gom ít "triết lý kinh doanh" làm vốn tongue
Theo mình (hiện tại và ngắn hạn) con VSC và REE đang là "lựa chọn số 1” đấy. Nó là kế hoạch vào hàng của mình hôm qua. Thực tế mình đã mua được REE ở tham chiếu còn VSC thì chưa vì ...hết xiền. Mua REE trước vì kỳ vọng nó nóng sớm hơn - chứ thực ra, xem "kiểu" đi lên mình khoái VSC hơn blushing
PHẠM VIỆT DŨNG
#14 Đã gửi : 08/11/2013 lúc 11:22:17(UTC)

Thường thì khi đưa ra ý kiến mỗi người đều đang đứng ở "góc độ" nào đó để phân tích nên người đọc cần tự đoán xem không chỉ cái "góc độ" đó mà cả đặc tính của người phân tích, hiến kế đó như thế nào thì mới vận dụng tham khảo được.
Ví dụ nó đang "lùa Gà" chẳng hạn - chớ theo! Phải Lái lùa Gà loại vơ vỉ thì không theo, mất thời gian. Lái giỏi thì có thể theo khi mình tự tin rằng ta khôn hơn nó, phải "bắt bài" bán trước khi nó xả hàng. Cái này Tam quốc gọi là: "tương kế tựu kế" big grin
Lại nói: ... về "kế" của Hồng Sơn
Thực ra Sơn nói là về dài hạn và vào con này là khó, muốn vào phải chọn thời điểm thích hợp nên việc của Lửa (nếu nghe!) là phải theo dõi và quyết cái "thời điểm" mua chứ chớ có mua ngay. Nhưng dài hạn mà tốt thì có sai lầm trong ngắn hạn, bạn cũng không có gì phải lo lắng. tongue
Mình thì mình khoái cái tay HS này vì hắn thông minh, lại có vẻ rất trân thành vơi Ae bạn bè smug Còn Lửa có lẽ có nhược điểm giống mình: cảm giác thị trường kém nên dù lựa chọn khá chuẩn, "dài hạn" Ok. Nhưng "ngắn hạn" thì cứ liên tục dính chưởng hơi "sớm một tí" hoặc "muộn một tí" - lướt sóng ngắn hạn - crying thế là toi rồi smug
NGUYỄN LÂM
#10 Đã gửi : 14/09/2014 lúc 10:37:40(UTC)

Originally Posted by: Pvd Go to Quoted Post
Originally Posted by: Ngô Anh Tuấn Go to Quoted Post

Lịch sử là lịch sử. Còn tiểu thuyết, nhà văn có thể "hình tượng hóa" nhân vật để "cài" tư tưởng, thể hiện tư duy triết lý của riêng mình qua đó. Cho nên người đọc cũng hoàn toàn có thể có những nhận định theo thiên kiến của riêng mình. Thậm chí có thể tư nhiều góc độ khác nhau và mỗi nhận vật có thể là tốt hay xấu còn tùy thuộc góc độ mà người đọc nhìn vào để phán xét smug

Và ở góc độ nào đó nhìn vào: ...

Mình thấy Lưu Bị không phải là ngu; Nhưng không thông minh bằng Tào Tháo.
Thường thì người ngu thì đần, nhút nhát còn không thông minh thì cũng ...hiền hơn big grin Chính vì lý do đó Lưu Bị chỉ giỏi mẹo vặt, giỏi che dấu thâm ý của mình là chính - giam sảo, không thật thà. Chính vì vậy "chính nhân quân tử" kiểu giang hồ như Trương,Quan đã rễ ràng mắc bẫy Lưu Bị ví họ quá chân thật. Và thực tế thì thành công lớn nhất trong sự nghiệp do công của chính mình của Lưu bị chỉ có mỗi cái vụ "kết nghĩa vườn đào". Đó là cái sự khởi đầu của mọi may mắn sau này của Lưu, thực lực đều do Khổng và Quan, Trương mà ra cả! smug
Tướng sao quân vậy nên các quan lại của Lưu cũng mang màu sắc na ná Quan, Trường. Có tài năng, chất phác, ít có ý hại chủ nhưng so với tướng của Tháo, họ kém ý chí hơn mà tài cũng chưa chắc đã bằng (Tại sao vậy - phần sau sẽ nói!) tongue

Ngược với Lưu Bị. Tào tháo cực kỳ thông minh nhưng lại vướng cái bản tính ...quá thật thà crying laughing laughing Người như Tháo sinh ra phải thời loạn lạc thì không thể không biết rằng ...ở đời chẳng thằng nào đáng tin cả crying Cái bản tính thật thà khiến tháo không thể biết, không thể chắc ai đáng tin và ai không đáng tin. Và vì vậy Tháo buộc luôn phải đa nghi ..."như Tào Tháo"; Để tồn tại Tháo buộc phải sống trái với bản chất của mình: phải gian kế, phải độc ác và đủ tài để sống như thế - cho nên - da mặt của Tháo luôn "trắng bệch" là vì vậy chứ sự thực Tháo đâu có sợ ai smug Phải nói cái ông nhà văn ấy lựa chọn làn da "trắng bệch" để chỉ ra cái mâu thuẫn giữa nội tâm với lối sống thực của con người này quả là thủ pháp hết sức thông minh smug
Thực tế với một con người đã thông mình (khó qua mặt) mà lại nhiều thủ đoạn tàn độc đã thế lại còn đa nghi nữa crying thì ...bố thằng nào dán theo ?! Nhưng thế mà có người theo - chứng tỏ Tháo không chỉ thông minh mà có tài thực sự... Dẫu vậy ai theo Tháo chắc chắn phải tài (nếu không tài thì chết chắc!) và đương nhiên cũng phải có ý chí sắt thép mới theo Tháo (phỏng không tội gì mà theo?)
Ấy là nói tại sao nói về tài chí - tướng của Tào không thể kém tướng của Lưu. Chỉ có điều tài chí của họ rất khó có thể "bộc lộ hết mình" như - nếu như họ theo Bị smug

happy happy happy

rất hay !!!!!!!
Trả lời nhanh Hiển thị Trả Lời Nhanh
Ai đang xem chủ đề này?
Guest
Gửi chủ đề Trả lời
Di chuyển  
Bạn có thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn có thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn có thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn có thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn có thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

Bản quyền © Công ty Cổ phần Chứng khoán FPT.